Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เรืยนถามคุณLawanwadee เเละท่านอื่นเกี่ยวกับการเตรยมตัวเเละตอบคำถามในศาลค่ะ

ต่อเนื่องจากเมื่อวานนะค่ะ จนมาถึงเรื่องในศาลค่ะ ตอนนี้กำลังดู้อมูลของรัฐเกี่ยวกับใบขับขี่เเละคิดว่าจะไปศาลเองค่ะเเต่จะเตรียมตัวเเละซํกซ่อมในการตอบคำถามศาลค่ะ คือจะเต็งคำถามจากศาลเเละเตรียมคำตอบไว้ค่ะ ขอถามดั้งนี้นะค่ะ
    1เวลาที่ใช้ในศาลนานหรือเปล่าค่ะ กดดันหรือเปล่า เราต้องยืนพูดคนเดียวหรือมีใครเช่นสามีช่วยพูดได้ไม๊ค่ะ ถ้าไม่มีทนายความ
    2ศาลจะถามอะไรบ้างค่ะ ในกรณีขับรถไม่มีใบขับขี่เเต่เรามีใบขับขี่สากลเเละใบขับขี่ไทย นอกจากนี้ก็มีใบขับขี่จอร์เจียเเต่หมดอายุเเล้วค่ะเมื่อตุลาปี 07 ที่ผ่านมาค่ะ
    3 การชี้เเจงให้ศาลฟังในกรณีรัฐเเมรี่เเลนด์ไม่รับใบขับขี่สากล ถ้าเราบอกว่า"เราทำผิดครั้งเเรก เเละเราไม่รู้จริงๆว่ารัฐไม่รับใบขับขี่สากล เเละเราอยู๋ในระหว่างขั้นตอนการรอกรีดการ์ด ถ้าได้กรีนการ์ดเเล้วเราจะรีบไปทำทันที ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเราจะได้รับกรีนการ์ดเมื่อไหร่ ส่งไปเเล้ว สองเดือนกว่า น่าจะรออีกสักสี่เดือน ส่วนเรื่องไฟเสียเราไม่รู้จริงๆ " ตอบเเบบนี้สมเหตุสมผลหรือเปล่าค่ะ เเล้วเราควรจะบอกศาลอะไรเพิ่มเติมอีกไม๊ค่ะ
    4เอกสารที่ต้องเตรียมไปในศาลมีอะไรบ้างค่ะ ดิฉันคิดไว้คือ
    - เอกสารใบขับขี่ต่างๆ คือ ใบขับขี่สากล ใบขับขี่ไทย เเละใบขับขี่ จอร์เจียที่หมดอายุต้องเอาไปด้วยหรือเปล่าค่ะ
    - เอกสารทางอิมเมอร์เกรชั่น คือ ใบ I-797C ใบพลาสปอร์ต เเล้วต้องเอกของออเเพร์ไปด้วยไมค่ะ เพระเป็นออเเพร์ก่อนหน้านี้ หนึ่งปี
    -เอกสารเกี่ยวกับรถคันที่ขับค่ะ ใบ insurance ทีมีเราเป็นชื่อ driver ในรถ ใบticket
    - ถ้าเราจะถ่ายเอกสารตรง MD law ที่เราเจอในเวปไปด้วยจะดีหรือเปล่าค่ะ คืออันนี้ค่ะ
    (9) A nonresident of this State if:

(i) He has with him a license to drive issued to him by the state of his residence;

(ii) His license authorizes him to drive in that state vehicles of the class he is driving in this State; and

(iii) He is at least the same age as that required of a resident for the vehicle he is driving in this State;

(10) A nonresident of the United States if:

(i) The individual has a valid license to drive issued to the individual by the country of residence;

(ii) The individual's license authorizes him to drive in that country vehicles of the class he is driving in this State;

(iii) The individual is at least the same age as that required of a resident for the vehicle he is driving in this State; and

(iv) Except as provided for in Subtitle 8 of this title, the vehicle is not a commercial motor vehicle;

5 เราจะรู้ค่าปรับเมื่อไหร่ค่ะ เเล้วถ้าเราไม่มีใบขับขี่ไปยืนยันศาลในวันนัดศาลเราขอผ่อนผัน วันไปศาลใหม่ได้หรือเปล่าค่ะ
    6 ถ้าเราเพิ่งใส่ซื่อไปใน insurance หลังจากได้รับticket ถ้าศาลถามว่าเราใส่ชื่อไปเมื่อไหร่ ให้ตอบตามตรงหรือตอบว่ายังไงค่ะ

ช่วยด้วยนะค่ะเพราะตอนนี้ ก็ยังกังวลเเละตื่นเต้นค่ะ พอได้รับคำเเนะนำ ดิฉันหวังว่าตัวเองคงจะดีขึ้นค่ะ เมื่อเช้าตื่นขึ้นมาสิ่งเเรกที่นึกถึงคือเรื่องนี้เเหละค่ะเเละรู้รู้เศร้าเสียใจ เอ้อ อยากจะหายจากอาการนี้เสียจร๊งจริง เลยค่ะ

จากคุณ : ขับรถไม่มีใบขับขี่ - [ 8 ก.ค. 51 21:11:06 A:71.179.17.15 X: TicketID:180930 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom