Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามเรื่องสอบTOEFL~หน่อยครับ

ผมตั้งใจจะสอบTOEFLให้ได้ในเดือนสิงหานี้ แต่ ยังมีคำถามเรื่องการสอบเยอะมากๆ

1) สอบTOEFLนี่เหมือนGMATมั้ยครับ ที่เวลาสอบจะมีการเก็บRecordไว้ด้วยว่าเคยสอบแล้วกี่ครั้ง
      และมหาลัยจะดูด้วยว่าถ้าเราสอบหลายๆรอบแล้วคะแนนไม่ดี ก็จะส่งผลต่อการรับเข้ามหาลัยด้วย

2) ผมลองCheck สถานที่สอบTOEFL ปรากฏว่า มีที่นครศรีธรรมราช ยังมีการสอบระบบPaper Baseอยู่เลยครับ (ราคาสอบ$150) สอบแบบPaper Basedคือระบบเก่าใช่มั้ยครับ แล้วมหาลัยจะรับมั้ยครับ

3) ผมลองทำข้อสอบTOEFLในCDหลายๆชุด พบว่า มีบางCD ในPart Reading ข้อสุดท้ายถ้าไม่กดคำว่า "Next" ข้อสอบจะไม่นับคะแนนข้อนั้นให้ ข้อสอบของจริงก็เป็นแบบนั้นด้วยใช่มั้ยครับ ที่ข้อสุดท้ายถึงกดคำตอบไปแล้ว แต่ไม่กดNextข้อสบอก็จะไม่คิดคะแนน

4) จำนวนข้อสอบPart ReadingและListeningที่vary นี่เพราะจากอะไรครับ

5) เวลาสมัครสอบจะให้เลือกว่าจะส่งคะแนนไปหามหาวิทยาลัยไหนบ้าง(เห็นเค้าบอกว่าเลือกได้4แห่ง)
    ซึ่งเค้าบอกว่าส่งฟรี แล้ว ผมจำเป็นที่จะต้องสอบTOEFLในช่วงที่ใกล้ๆจะมีการรับสมัครของมหาวิทยาลัยที่เราอยากสมัครด้วยหรือปล่าว เพื่อให้ผลส่งไป ณ ตอนนั้นพอดี

วันนี้ขอถามคำถามแค่นี้ก่อนครับ
    รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยชี้แจงเป็นวิทยาทานให้ผมด้วยคร้าบบ ขอบคุณมากๆครับ

PS : ท่านผู้ใดตอบได้บางข้อก็ขอให้ตอบให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆๆๆๆๆที่สุด

แก้ไขเมื่อ 08 ก.ค. 51 23:05:54

จากคุณ : ike38 - [ 8 ก.ค. 51 23:02:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom