Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอถามต่อเกี่ยวกับเรื่อง เรียน TOEFL+IELTS ค่ะ

จากกระทู้ http://www.pantip.com/cafe/klaibann/topic/H6776618/H6776618.html
    ที่ถามเรื่องสถาบันที่จะเรียน TOEFL นะค่ะ
    คือว่าตอนนี้ตัดสินใจแล้วอ่ะค่ะว่าจะไปเรียนกับ อ.ดวงใจ
    กะว่าจะลงคอร์ส Listening, Writing, Reading ยังไม่ลง Speaking ค่ะ
    ไว้ใกล้ๆจะสอบค่อยมาลง ส่วนแกรมม่าคิดว่าคงอ่านเองได้ เพราะที่บ้านมีหนังสือเยอะมากๆ
    แต่มีปัญหาอยู่นิดนึงอ่ะค่ะ คือว่าเราเรียนเอกภาษาอังกฤษที่มหาวิทยาลัยอยู่แล้ว
    แล้วที่มหาวิทยาลัยเราก็มีคอร์ส Writing+Reading ที่เราเรียนแล้ว,กำลังเรียนอยู่,และกำลังจะลงเป็นวิชาเอกเลือกในเทอมต่อๆไปอ่ะค่ะ

เข้าคำถามนะคะ คือว่าถ้าเราเรียนคอร์สพวกนี้อยู่แล้วที่มหาวิทยาลัย เราจำเป็นต้องลงคอร์สเหล่านี้อีกหรือไม่คะ
    คือเราไม่มั่นใจว่าวิชาในมหาวิทยาลัยจะเพียงพอสำหรับการสอบ TOEFL+IELTS หรือสอบชิงทุนต่างๆหรือเปล่า
    ยังไงรบกวนผู้รู้+ผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

แก้ไขเมื่อ 10 ก.ค. 51 16:46:39

จากคุณ : logolussy - [ 10 ก.ค. 51 16:35:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom