Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะไม่กลับหลัง ถ้ายังไม่ได้ดี

จะไม่กลับหลัง ถ้ายังไม่ได้ดี เก็บถ้อยคำนี้ ตอหน้าแม่พ่อวันจาก สาบานฟ้า สัญยาต่อดินถิ่นรัก กล่อนลาจะสู้งานหนัก ปักหลักสร้างตัวเมืองใกล เหนือยยากเพียงใหน ซ้ำใจให้ทน ลำบากเหลือล้น
    ขอยกเอาเพลงบทนี้มาเพื่อ เป็นกำลังใจให้เพือนๆ พีๆ ทุกๆคนที่มาเป็นคนใกลบ้านเหมือนผมในตอนนี้ ยอมรับครับว่าคิดถึงบ้าน คิดถึงพ่อแม่อย่างมากเลยครับ ( น้ำตาร่วง) เพราะว่า ไมเคยจากบ้าน ขอกำลังใจจากเพื่อนๆ พี่ๆในห้องนี้ด้วยนะครับ เพื่อมาเตือมแรงใจและไฟฝัน ให้กันและกันครับ
    แบบเพลงเต็มๆๆครับ

จะไม่กลับหลังถ้ายังไม่ได้ดี
    เอ่ยถ้อยคำนี้ต่อหน้าแม่พ่อวันจาก
    สาบานผ่านฟ้าสัญญาต่อดินถิ่นรัก
    ก่อนลามาสู้งานหนัก ปักหลักสร้างตัวเมืองไกล

เหนื่อยยากเพียงไหนย้ำใจให้ทน
    ลำบากเหลือล้น อยู่ใต้ชายคาเมืองใหญ่
    หลายคราวอ่อนล้า หลับตาเห็นความยากไร้
    หนี้สินภาระยิ่งใหญ่ รอให้กลับไปไถ่ถอน

ดั่งนกไร้คอน บินร่อนในดงคอนกรีต
    ละครชีวิตถูกขีดด้วยความเดือดร้อน
    ให้สู้ทุกฉากจากตื่นถึงหลับตานอน
    ปลอบฝันสักวันคืนคอนเสริมใจให้มีพลัง

* จะไม่กลับหลังถ้ายังไม่ได้ดี
    เก็บถ้อยคำนี้จดไว้ในใจทุกอย่าง
    บอกแม่ให้รอบอกพ่อให้คอยความหวัง
    จะทำให้ฝันถึงฝั่ง เพื่อถางเส้นทางกลับนา

ครับผม ยินดีน้อมรับคำติชมจากเพื่อนๆพี่ๆทุกคนครับ และขอขอบพระคุณในน้ำจิตในน้ำใจของเพื่อนๆพี่ๆทุกคนนนะครับที่คอยใหกำลังใจคนใกลบ้านอย่างกระผม และกระผมก็ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆพี่ๆทุกคนนะครับ ตอนนในหัวใจมีแต่คำว่าสู้ครับ สู้เพื่อคนที่คอยอยู่ข้างหลัง ไม่ว่าจะเป็น พ่อแม่ พี่น้อง ปู่ ย่า ตา ยาย ที่คอยเรากลับ ผมจึงได้เอาเพลงนี้ มาเป็นกำลังเป็นไฟฝัน ให้แก่ตัวกระผมเองและเพื่อนๆพี่ๆน้องๆๆทุกคนที่เป็นคนไกลบ้าน และที่กำลังจะเป็นคนใกลบ้าน

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ค. 51 16:29:28

แก้ไขเมื่อ 12 ก.ค. 51 13:39:12

แก้ไขเมื่อ 11 ก.ค. 51 17:10:46

จากคุณ : สิงห์ไชยปราการ - [ 11 ก.ค. 51 17:09:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom