Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยตัดสินใจหน่อยคะ ไปเรียนต่อม.ปลายสามประเทศนี้

ตอนนี้กำลังเรียนอยู่ชั้นม.4โรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่งคะ
    รู้สึกว่าเรียนไปก็ไม่ค่อยได้อะไร อีกอย่างไม่อยากแข่งกันสอบยุ่งยากตอนจะเข้ามหาลัยด้วย เลยคุยกับคุณแม่ว่าจะไปเรียนต่อที่ต่างประเทศ
    ก็มีสามประเทศที่จะไปได้คะ

1. เยอรมัน - คุณป้าอยู่ที่นั่นคะมันก็ง่ายต่อการเรียนภาษาให้คนในบ้านเราสอนก็ได้แต่ว่ามิเป็นคนโลกส่วนตัวค่อนข้างสูงน่ะคะ คือแม่บอกว่าไปอยู่กับป้าเราก็อยู่ไม่ได้หรอก ทำอะไรไม่ถูกใจป้าเค้าก็บ่นนู่นนี่เราจะทนได้หรือ?
    คุณแม่เลยไม่ค่อยสนับสนุนให้ไปเยอรมันน่ะคะ

2. ออสเตรเลีย - อันนี้ติดต่อกับคนรู้จักที่เค้าเป็นเอเจนซี่ไว้เรียบร้อยแล้วได้ที่เรียนมาคือ Holmes น่ะคะ คุณแม่อยากให้ไปที่นี่มากเพราะถ้าไปก็ต้องอยู่โฮมสเตย์ต้องทำอะไรหลายอย่างที่เราไม่เคยทำเองที่เมืองไทย แต่มิกลัวว่าไปแล้วคนไทยเยอะก็ได้ใช้แต่ภาษาไทย เสียเงินเยอะแต่ก็เปล่าประโยชน์กลับมาน่ะคะ กลัวการอยู่โฮมเสตย์ที่นั่นด้วยเพราะภาษาเราก็พูดไม่ได้

3. ญี่ปุ่น - อันนี้อยากไปโดยส่วนตัวคะ อยากไปเรียนที่ญี่ปุ่นมากแต่แม่บอกว่าไปแล้วก็ได้แต่ภาษาญี่ปุ่นค่าครองชีพก็ค่อนข้างสูงอย่างหนึ่งคือญี่ปุ่นมีสอบเข้าซึ่งมิเองก็ไม่ค่อยมั่นใจว่าจะสอบเข้าได้หรือไม่

* อีกเรื่องนึงคือการที่ต้องบินคนเดียวคะอันนี้กลัวมากเพราะภาษาพูดไม่ได้เลย ไม่ได้เลยจริงๆ คือเยส โน โอเค แล้วจบกัน 5555
    เลยหลัวที่จะต้องบินคนเดียวน่ะคะ ภาษาก็ไม่ได้ซักนิดแถมกลัวเรียนไม่จบอีกต่างหาก

อยาหให้พี่ๆน้าๆในนี้ช่วยให้คำปรึกษาด้วยคะว่าควรจะไปที่ประเทศไหนดี ตอนนี้สับสนมากเลยคะดรอปเรียนโรงเรียนที่ไทยแล้ว อ้อ ลืมบอกไปมิอายุ 15 นะคะ ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำปรึกษาล่วงหน้านะคะ ^^ ''

จากคุณ : มิมิ - [ 16 ก.ค. 51 17:24:36 A:124.120.79.65 X: TicketID:181767 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom