Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆ ได้มาแล้ววุ้ย วีซ่าประเทศอังกฤษ

ตอนแรกไปโพสในห้องบลูฯ แต่อาจะไม่ตรงกับจุดประสงค์เลยมาโพสที่ห้องนี้ด้วยคะ

อยากเอามาแบ่งปันให้เพื่อนๆในห้องนี้ได้รู้กันบ้างคะ
    หลังจากลังเลอยู่นานว่าจะไปยื่นขอวีซ่าอังกฤษดีมั้ย เพราะมีเพื่อนๆหลายคนบอกว่าค่อนข้างให้ยากมากถึงมากที่สุด
    แต่ก็นะ เพิ่งได้วีซ่าญี่ปุ่นมาด้วย ทำให้รู้สึกมีความกล้าขึ้นมานิดนึง ก็เอาเลยจัดแจงเตรียมเอกสารของตัวเองที่พอจะมี
    ทั้งหมดรวบรวมไปยื่นต่อสถานทูตพร้อมด้วยพกใจที่มีแต่คำว่าซื่อสัตย์ ไม่โกหก ไม่หลอกลวง ไปด้วย

เอกสารที่เตรียมไปมีดังนี้คะ

พาสปอร์ต รูปถ่าย บัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน statement
    และจดหมายรับรองตัวเอง(คือบรรยายลักษณะงานที่ทำอยู่)คือดิฉันเป็นเจ้าของร้านอาหารในหมู่บ้านเล็กๆคะ  
    และจดหมายที่บอกว่าจะเดินทางไปกับใคร ไปเพื่ออะไร ไปกี่วัน เรียบร้อยแล้วไปยื่นกันเลยคะ

วันที่เดินทางไปยื่นเอกสารที่ศูนย์ VFS ตอนแรกคิดว่าจะเหมือนกับสถานทูตทั่วไป แต่เปล่าเลยคะที่ทำการ
    อยู่ในตึก REGENT ตรงราชดำริ คนน้อยมากคะ พอไปถึงรับบัตรคิวยังไม่ทันจะหย่อนก้นนั่งเลยเค้าเรียกแล้ว
    เสร็จแล้วก็ไปยื่นเอกสาร พิมพ์ลายนิ้วมือและแสกนม่านตา เป็นอันเสร็จวันยื่นคะ เจ้าหน้าที่บอกว่ารอผล 2 วัน
    ถ้าเอกสารไม่มีปัญหาอะไร ก็ไปรับตามวันที่เค้าบอก อ้อ ต้องโทรไปเช็คที่ศูนย์ก่อนนะคะว่าทางสถานทูตอังกฤษ
    ส่งพาสปอร์ตเราคืนมาหรือยัง แต่บางกรณีอาจจะมีการโทรมาสัมภาษณ์อะไรนิดหน่อย และถึงขั้นต้องไปสัมภาษณ์ที่
    สถานทูตอังกฤษต่อด้วย ไอ้เราก็ใจจดใจจ่อ ในระหว่างวันที่รอผล เสียวแว๊บๆทุกครั้ง ที่มีโทรศัพท์มาหาและเบอร์
    แปลกๆทั้งนั้นเลย แต่ปรากฏว่าไม่ใช่ซักเบอร์ โล่งใจไปหน่อย แต่พอถึงวันศุกร์กำลังนอนหลับอย่างสบายอารมภ์
    สถานทูตโทรมาหาแต่เช้า ถ้าเป็นปกติคงงัวเงียแล้ว แต่นี่กลับมีสปริงดีดตัวเองอัตโนมัติ
    เค้าก็สัมภาษณ์เราถึงคนที่จะเดินทางไปด้วยนิดหน่อย บลาๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วบอกว่าวันจันทร์ให้ไปฟังผล

พอถึงวันจันทร์ ก็ไปรับซองตอนประมาณบ่าย 3 เพราะเค้าบอกว่าสามารถมารับคืนตั้งแต่เวลา 15.30-16.30
    แต่ไปจริงๆ สามารถไปรับก่อนได้เลย ตอนกำลังจะเดินเข้าไปเจอผู้หญิงประมาณ 3 คน แต่ว่าไม่ผ่านเลยซักคน
    ที่ทราบเพราะว่าเค้าเดินไปถามเจ้าหน้าที่ ว่าจะยื่นใหม่ได้อีกทีเมื่อไร แล้วทำไมถึงไม่ได้ เราก็ใจแป๊วๆๆๆ
    แต่เอาวะ มาถึงขั้นนี้แล้ว ไม่ได้ก็ยื่นใหม่สิ 50/50 คิดไรมาก พอถึงคิวเราเค้ายื่นซองให้ เย้ย ใจแป๊วอีกรอบ
    เพราะซองดันน้อยกว่าชาวบ้านเค้า คือของคนอื่นจะประมาณซองกระดาษ A4 อะคะ แต่นี่ของเราซองเล็กๆยาวๆ
    ไม่กล้าเปิดต่อหน้าเจ้าหน้าที่ กลัวจะฟูมฟาย โลกแตกอยู่ตรงนั้น ค่อยๆเดินกลับไปที่จอดรถ เปิดซองออกดูทีละหน้า
    เฮ้ยๆว่าง........ว่าง..........แง่ว ไม่ได้จริงๆเฟ้ย อะ อ้าวหน้านี้ทำไมติดๆละ เปิดดู

กรี๊ดดดดดดดดดด UNITED KINGDOM ฮือ ฮือ ขอบคุณมากนะคะ สถานทูต
    ไปเที่ยวเรียบร้อยแล้ว จะรีบกลับมาตามวันที่กำหนดคะ

อาจจะเล่ายาวไปบ้าง แต่ก็หวังว่าคงเป็นประสบการณ์หรือพอช่วยเพื่อนๆคนอื่นได้บ้างคะ

จากคุณ : Navyseal29 - [ 5 ส.ค. 51 02:47:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom