Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แม่บ้านท่านใดคิดจะย้ายครอบครัวกลับเมืองไทยบ้างค่ะ แชร์ความคิดเห็นค่ะ

แม่บ้านท่านใดคิดจะย้ายครอบครัวกลับเมืองไทยบ้างค่ะไทย อยากถามความคิดเห็นแม่บ้านทั้งหลายค่ะ คิดอย่างไรกับการเลี้ยงดูบุตรที่เมืองไทย และการศึกษา พร้อมกับชีวิตครอบครัวในเมือง

เพราะครอบครัวดิฉันเองไม่ได้ร่ำรวยอะไรมากมาย คือพอมีกินไม่มีจ่ายฟุ่มเฟือยมากค่ะ แต่งงานมาก็เกือบจะ 4 ปีแล้ว อายุทั้งสองคนก็ไม่น้อยแล้วค่ะ สามีก็ 40 ปีกลางๆ ส่วนดิฉันก็ 30 ปีกลางๆ คิดกันว่าจะเริ่มมีบุตรในปีหน้าค่ะ แต่อยู่เมืองนอกมันหาเงินได้ใช้จ่ายและเก็บนิดหน่อยเพราะต้องผ่อนแฟลต แตุ่้ถ้ามีบุตรก็ต้องลำบากขึ้นค่าใช้จ่ายบุตรก็เยอะน่าดู และดิฉันต้องหยุดงานเลี้ยงดูบุตร ดิฉันกับสามีต่างชาติ อยู่ในอังกฤษค่ะ แต่สามีเป็นชาติในยุโรป ซึ่งเราจะไม่มีญาติพี่น้องที่นี่้เลย ดิฉันคิดหลายตลบมาก เลยคิดว่าจะกลับไทยดีมั้ย แตุ่้ถ้าจะกลับประเทศสามี เราไม่มีอะไรที่นู้นเลย นอกจากครอบครัวสามี แต่ยังไงค่าใช้จ่ายก็ยังสูงอยู่ดี แต่ถ้ากลับไทยก็คงอยู่ได้ไม่ลำบาก พอมีเงินเก็บมีบ้าน มีรถที่เมืองไทย (แฟลตที่เมืองนอกก็ให้เขาเช่า ถ้าลำบากเรื่้องเงินทองจริงๆ จะขายก็ค่อยว่ากัน) แต่ยังไงอยู่ที่ไหนก็ต้องทำงานก็ต้องหาเงินกะจะเปิดธุรกิจเล็กๆไว้ทำมาหากินเป็นค่าใช้จ่าย แบบ อยู่อย่างพอเพียงแบบในหลวงว่าไว้ ญาติพี่น้องเราก็มี จะฝากดูหลานแป๊ป สองแป๊ปก็ยังได้ จ้างพี่เลี้ยงเด็กก็ยังไม่แพงเท่าเมืองนอก แม่บ้า่นท่านไหนมีความคิดคล้ายๆดิฉันบ้างค่ะ อยู่่เมืองนอกก็ใช่ว่าจะสบาย ช่วยกันแชร์ความคิดเห็นค่ะ

จากคุณ : เมืองไทยน่าอยู่ีที่สุด - [ 11 ส.ค. 51 23:11:21 A:78.151.246.35 X: TicketID:027972 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom