Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากทราบครับทำไม เดียวนี้เรียนจบต้องต่อนอก? เดี๋ยวนี้ใครจบก็ต่อนอกทั้งนั้น มาต่อกันเพื่ออะไรครับ? หวังอะไรจากตรงนั้นกัน

คำถามนี้อาจจะโดนด่าได้นะครับแต่ผมสงสัยครับ

คือคนที่มาเรียนต่อส่วนมากก็จะใช้เงินบิดา มารดา มาเรียนต่อกันใช่ไหมครับ ในสภาพเศรษฐกิจแบบนี้ก็ยังมาต่อกันได้

อังกฤษ ออส อเมริกา

มาเรียนต่อเนี่ย หวังอะไรกันครับ?

ภาษา? ผมว่าพูดไทยคล้องกว่าเดิมอีกบางคน
    การศึกษา? มาเรียนแล้วได้ความรู้เพิ่ม เท่าไหร่กันเชียว? บางคนเรียนๆเล่นๆ จบ
    เงินเดือน? กลับไปเงินเดือนบางคนเพิ่ม 2000 - 5000 บาท มันคุ้มหรอครับกับการลงทุน
    งานต่างประเทศ? กี่เปอร์เซ็นเชียวที่ได้ทำงานเมืองนอกหลังจบ ถ้าไม่ใช่งานแบบ part time
    เพื่อนต่างแดน? จบมามีเพื่อนเป็นฝรั่งกี่คนเชียว ถ้าเราไม่ได้มาเรียน ป ตรี มาเรียนโท ในห้องมีแต่หัวดำๆ
    หาคู่ครอง? ผู้ชายมาหาหญิงที่นี่ยากมากเหมือนหาเข็มในทะเลสาป แต่หญิงพอหาได้อยู่

ผมเลยอยากรู้การมาเมืองนอกเนี่ยส่วนใหญ่มาเรียนต่อเพราะเหตุผลอะไรครับ? เพราะมันไม่ใช่เงินน้อยๆ ส่วนใหญ่เงินพ่อแม่กัน ยกเว้นคนมาทุนนะครับ ผมเลยอยากทราบว่าหวังอะไรกันจากการมาเรียนกันครับ

จากคุณ : หวังว่าคงไม่โดนสวด - [ 19 ส.ค. 51 20:13:48 A:212.36.48.17 X: TicketID:113155 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom