Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สนใจอยากเรียน MBA ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ พรีสส !! (UK and USA)

สวัสดีครับ
    ขอคำปรึกษาเรื่องเรียนต่อหน่อยนะครับ
    คือตอนนี้กำลังจะเรียนจบ เดือน Feb 2009
    คณะบัญชี-ไฟแนนซ์ มหาวิทยาลัยรัฐ
    IELTs 7.0 (ตอนยื่นคงสอบใหม่ เพราะเพิ่งลองสอบเมื่อ 2 เดือนที่แล้ว)
    CISA level 1
    GPA ที่คาดว่าจะจบ 3.25 (Second Honour)

สนใจเรียน MBA
    มีโปรไฟล์เท่านี้เองอะครับ แฮ่ๆ

คือมีคำถามดังนี้ครับ
    1. คืออยากทราบว่าประสบการณ์ทำงานต้องใช้ประมาณกี่ปีน่ะครับ คือ บางที่เค้าก็บอกว่าไม่เอา แต่ถ้ายูดังๆส่วนใหญ่ก็เห็นประมาณ 5 ปี (ซึ่งเยอะมากๆ รอไม่ไหวแน่ๆ) โดยส่วนตัวแล้วกะทำงานสัก 3 ปีน่ะครับ

2.ต้องสอบอะไรบ้างครับ เท่าที่ทราบ ใช้ GMAT
    ถ้าสมมติว่าทำได้สัก 680 - 690จะพอมั้ยครับ (เท่าที่เคยเรียน เคย Take Course ลองทำข้อสอบมาได้เท่านี้ แต่ไม่รู้ว่าสอบจริงๆจะเท่าไร)
    เพราะยูดังๆ เอาตั้ง 700

คือ ประเด็นหลักๆในการได้รับ offer จาก MBA school มีประเด็นอะไรอีกมั้ยครับ

และเรียนที่ อังกฤษ หรือ USA ดีกว่ากันน่ะครับ
    และทั้งสองที่ ค่าใช้จ่ายพอๆกันมั้ยครับ เรียนปีเดียวกับสองปี มีผลอย่างไรบ้างมั้ยครับ
    โดยส่วนตัวอยากไปอังกฤษ เพราะเรียนปีเดียว จะได้ทำงานเลย

3. อยากทราบว่าทั้ง USA และ อังกฤษ สามารถทำงานหลังเรียนจบ MBA ได้มั้ยครับ (ทำงานเกี่ยวกับ Financial Business ที่ถูกกฎหมายนะครับ )

4. โปรไฟล์อย่างผม เกรดน้อยๆ (เห้อ) จะมีหวังได้ ยูด้าน MBA ท้อปๆ ฝั่งอังกฤษ หรือ เมกา ได้บ้างมั้ยครับ

5. ถ้ามีทุนแค่ 2 ล้านกว่าๆ จะพอเพียงมั้ยครับ เห็นอาจารย์เคยบอกว่า ถ้าได้ยูดังๆ ไม่ต้องห่วงเรื่องเงิน เพราะเค้าจะมีทุนให้
    แต่เท่าที่ดูในเว็บ เค้ามีทุนให้พวกซิติเซ็น ของเค้าเองน่ะครับ คนไทยจะมีให้มั้ยครับ ถ้ามีก็ต้องเก่งมาก ๆซึ่งผมไม่เก่ง แถมเกรดน้อย แล้วไม่มีทุน จะหมดหวังมั้ยครับ
    เพราะเท่าที่ดู Columbia MBA ตกปีละ 75000 เหรียญต่อปี เรียนสองปี ก็เป็นลม !!

ขอบคุณมากครับ
    ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

จากคุณ : MBA Lover - [ 30 ส.ค. 51 19:02:23 A:58.9.183.211 X: TicketID:131185 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom