Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามความคิดเห็นเรื่องเรียนต่อต่างประเทศครับ

ตอนนี้ผมกำลังเรียนปี 3 ด้านวิศวคอมพิวเตอร์ในไทยมหาลัย 1 ใน 5 ของประเทศ เกรดเฉลี่ยผมเองดีถึงดีมาก ซึ่งพอจบแล้วทำงานหาประสบการณ์ซัก 1 ปีแล้วเรียนต่อโทด้านคอมพิวเตอร์ พ่อแม่ผมอยากให้ผมไปเรียนต่อโทที่อเมริกามาก ซึ่งใช้เงินประมาณ 3-4 ล้าน (กรณีไม่ได้ทุนอะไรเลย) โดยท่านบอกว่าจะออกให้ผมหมด ทางบ้านผมเองก็มีฐานะปานกลาง เงินนี้เป็นเงินที่พ่อแม่ผมเก็บมานานและผมอยากใช้เงินก้อนนี้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด ส่วนตัวผมเองผมก็อยากไปเรียนต่างประเทศนะแต่ไม่จำกัดว่าต้องเป็นอเมริกา ขอให้เป็นประเทศที่ใช้อังกฤษเป็นภาษาหลักก็พอเช่น ออสเตรเลีย แคนนาดา อังกฤษ (ยังไม่ได้เช็คค่าเรียน)

ถ้าผมคิดว่าการเรียนต่อในแง่ของการลงทุนในชีวิตอย่างหนึ่งมันจะคุ้มค่าหรือไม่ครับ ระหว่างการต่อโทที่อเมริกา กับการต่อโทในไทยหรือประเทศอื่นที่ใช้อังกฤษเป็นภาษาพูดและค่าใช้จ่ายถูกกว่าอเมริกาแล้วเอาเงินก้อนนั้นที่เหลือไปลงทุนสร้างฐานะตัวเองอย่างอื่น ก็เลยให้ทุกท่านที่มีประสบการณ์อธิบายถึงตัวเลือกข้างล่างด้วยครับว่าหลังจบมาแล้วผลจะแตกต่างอย่างไร

1.1 ต่อโทอเมริกาจบผมกลับมาทำงานในไทย เงินเดือน โอกาสการหางาน ชีวิตสังคมจะสูงกว่าคนที่จบในไทยหรือไม่ครับ
    1.2 ต่อโทอเมริกาจบผมทำงานต่างประเทศเลย รายได้จะเป็นอย่างไรบ้าง สมมุติว่าไม่มีภาระอะไรที่ประเทศไทย
    2. ต่อโทนอกประเทศอื่นที่ถูกกว่าอเมริกา ถามเหมือนข้อ 1 ครับ
    3. ต่อโทในไทยแล้วเอาเงินก้อนนี้ไปทำอย่างอื่น

แก้ไขเมื่อ 01 ก.ย. 51 00:15:09

จากคุณ : ศิษย์พี่ - [ 1 ก.ย. 51 00:14:29 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom