Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อ่านกระทู้เรื่องวีซ่า NON-IMMIGRANT VISA type O ขอปรึกษาค่ะ

อ่านกระทู้เรื่องวีซ่า NON-IMMIGRANT VISA type O ขอปรึกษาค่ะ

ได้อ่านกระทู้เก่าของแม่บ้าน เรื่องวีซ่าสมรส NON-IMMIGRANT VISA type O คือสงสัยว่า พอถึง ตม. ที่ไทย เข้าจะอนุญาตให้อยู่ 90 วัน ก่อนครบ 90วันให้ไปยื่นเรื่องขอต่อวีซ่าพร้อมเอกสารต่างๆเรื่องรายได้ อย่างต่ำ 40,000 บาท ต่อเดือน พร้อมทะเบียนสมรส และจะได้ วีซ่ามาเป็น 1ปี ดิฉัันมีคำถามดังนี้ค่ะ

1.ใน 1ปีนั้นต้องมีการไปรายงานตัวที่ ตม. หลังสวน หรือ ออกนอกประเทศทุก 3 เดือนหรือเปล่า่ค่ะ

2.ถ้าเรามีกิจการที่ร่วมกันเป็นห้างหุ้นส่วนกับน้องชาย ดิฉันเป็นฝ่ายอุปการะสามี รายไ้ด้ที่เข้าเป็นบัญชีห้างหุ้นส่วน หรือบัญชีร่วมกับน้องชายได้มั้ยค่ะ หรือต้องเป็นบัญชีส่วนตัวของดิฉันเอง มีการเสียภาษี ภงด 91 ภงด94 นี้สามารถยื่นได้หรือเปล่าค่ะ และอย่างนี้เรื่องเงินฝากประจำในบัญชี 400,000บาท ยังต่อมีหรือเปล่าค่ะ

3.ไม่ได้เปลี่ยนนามสกุลในบัตรประชาชน หรือพาสปอร์ดตามสกุลสามี จะมีปัญหามั้ยค่ะ

4.และการที่่เอาชื่อสามีเข้าทะเบียนบ้านเราต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ

5.แม่บ้าน นามขนมไทยแม่น้อย ที่บอกว่า ทาง ตม.สวนพลูบอกว่ายื่นที่ ภูมิลำเดิม ยื่นหน่วยไหน คือเราคนต่างจังหวัดค่ะ

6. ในเวปไซต์ของ อิมมิเกรชั่น มีหัวข้อของการมีถิ่นฐานในไทย มีสามีแม่บ้านท่านไหนได้ทำเรื่องนี้บ้างค่ะ เพราะอ่านรายละเอียดแล้ว มันไม่ใช่ง่าย และแพงด้วย คือสามีถามรายละเอียดค่ะ ดิฉันก็ไม่ค่อยเข้าใจขั้นตอนละเอียดแน่นอนนัก ขอรบกวนแม่บ้านด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : แม่บ้าน - [ 7 ก.ย. 51 01:14:09 A:78.151.246.244 X: TicketID:027972 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom