Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ปรึกษาเรื่องไปอยู่ต่างประเทศค่ะ เพื่อให้ได้ภาษา

สวัสดีค่ะ

คือ เรามีโครงการว่าเราจะไปเรียนภาษาอังกฤษที่ต่างประเทศ ปัญหาของเราคือ เราพูดไม่คล่องค่ะ มันจะช้า แถมบางทีก็นึกไม่ออก แต่ถ้าให้เขียน เรายังพอมีเวลานึก ก็จะเขียนได้ ส่วนฟังก็รู้เรื่องประมาณ 70-80% อ่ะค่ะ แต่ถ้าสำเนียงฟังยากมากๆ และศัพท์เทคนิคยากๆ ก็ฟังไม่ค่อยรู้เรื่องเลย
    เรารู้สึกอึดอัดมากเวลาจะพูดก็ไม่ได้ดั่งใจ เลยตั้งใจไว้ว่า จะทำงานเก็บเงินก่อน อีกประมาณ 1 ปีจะไปอยู่ต่างประเทศ ไปเรียนภาษา เพื่อหัดพูดให้คล่องปาก มันจะเป็นไปได้ไหมคะ

แต่เราเข้ามาให้ห้องนี้ อ่านกระทู้แนะนำจากเพื่อนๆ บางคน ว่าเรียนภาษาที่โน่นก็เหมือนเรียนที่ห้องเรียนในเมืองไทย  ให้เรียนที่เมืองไทยดีกว่า บางคนก็แนะนำให้ไปเที่ยวคือไปเจอชีวิตจริงเลย  

เราเลยคิดว่าถ้าเราจะไม่ไปลงคอร์สภาษาอังกฤษจะได้ไหมคะ คือเราจะไปอยู่ที่โน่นซัก 6-8 เดือนอะไรประมาณนี้ได้ไหม จะขอวีซ่าได้ไหมคะ แล้วถ้าสมมุติว่าไปได้ เราจะไม่ได้เรียน แล้วเราจะไปทำอะไรได้บ้าง

และในกรณีที่เรียน กับไม่เรียน เพื่อนๆที่เคยไปแล้ว เสียค่าใช้จ่ายไปเท่าไหร่กันบ้างคะ เราจะได้วางแผนเก็บเงินได้ถูก  แล้วถ้าเราไปอยู่ที่โน่นได้สักพัก เราสามารถทำงานได้ไหมคะ (เรากำลังคิดว่าจะไปอเมริกา เพื่อนๆ ช่วยแนะนำที่ไหนให้ด้วยก็ได้ค่ะ)

เราไม่เคยไปเมืองนอกเลยอ่ะค่ะ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้สักเท่าไหร่ กังวลนิดหน่อยว่า เราไปแล้วจะได้อย่างที่เราต้องการจริงๆหรือเปล่า

ต้องรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ที่รู้เรื่อง ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณทุกคนมากค่ะ

จากคุณ : littleworld - [ 7 ก.ย. 51 02:40:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom