Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เรียนต่อโทที่สวีเดน

พอดีตัดสินใจไม่ได้ค่ะว่าจะเอาไงกับชีวิตดี ตอนนี้อยู่เมืองไทยไม่มีงานทำงานหายากมาก จบจากมหาลัยรัฐแต่เป็นคณะออกแนวปรัชญา อังกฤษก็ไม่เก่งค่ะ เลยไม่รู้จะทำยังไงต่อ หางานก็ไม่ได้จบมาเกือบ2ปีแล้วค่ะ ได้งานแต่ได้แบบเป็นสัญญาจ้างทั้งนั้น เงินเดือนก็ไม่สูง เลยคิดอยากไปเรียนต่อ พอดีมีโครงการเรียนต่อที่สวีเดนเป็นมหาลัยอินเตอร์ให้ทุนเรียนน่ะค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะไปดีมั้ยเพราะ ที่สวีเดนไม่ได้พูดภาษาอังกฤษพูดแค่ในมหาวิทยาลัยเท่านั้น กลัวว่าจบมาได้แค่ปริญญาแต่ไม่ได้ภาษา ส่วนตัวตอนนี้คืออยากได้ภาษา อยากเรียนต่อโท ถ้าให้ไปเรียนต่อโทต่างประเทศที่อื่นคงยากเพราะงบน้อยค่ะ หรือไม่ก็อยากเรียนภาษาก็มีหลายโครงการที่อยากไป เช่น work and study in uk /aus ควรทำไงดีค่ะ ไปเรียนภาษา หรือเก็บประสบการณ์ทำงานดี เพราะปสก ก็สำคัญ(แต่ที่สำคัญคือยังไม่มีงานทำ)ใครมีความคิดเห็นดีๆๆช่วยแชร์ความคิดเห็นด้วยค่ะ เผื่อมีทางเลือกที่ดีในอนาคต

แก้ไขเมื่อ 10 ก.ย. 51 02:18:21

จากคุณ : aikimi - [ 9 ก.ย. 51 23:02:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom