Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อย่าโง่ให้คนไทยด้วยกันหลอกอีกเลย ในการซื้อของฝากกลับบ้าน

เชิญอ่านรายละเอียดได้ครับ เอามาจากลิงค์

http://www.natui.com.au/natuiboard/view_topic.php?id=20113&forum_id=19

Author Post
    teenoi
    Member

Status:  Offline  
    Mana:  
     Posted: Sep 18th, 2008 01:49 am   Quote     Reply  

เคยคิดบ้างไหมว่าร้านไทยบางร้านทำไมขายของแพงจัง

หรือว่าร้านไทยแต่ละร้านที่ขายของจำพวก ครืมรกแกะ ครืมบำรุงผิว หรือของจุกจิก

โดยเฉพาะของฝากที่เราๆท่านๆชอบซื้อฝากคนที่เมืองไทย

เคยตรวจสอบราคากันบ้างหรือป่าว  ผมมีเพื่อนที่ไทยฝากให้ซื้อครีมบำรุงผิวตอนแรกเดินไปถามร้านที่คนไทยเปนพนักงานและ ร้านที่เจ้าของเปนคนไทย ก็ทราบราคามาว่า หนึ่งกล่อง $30 ถ้าซื้อสองกล่องเขาลดให้สุดๆ เหลือเพียง $50 ผมก็ว่ามันเยอะอยู่นะ แต่โชคดีที่ไม่ได้รีบซื้อ

หลังจากนั้นไม่นานก็เดินเล่นแถว china town เหนร้านๆหนึง ไม่ใช่ของคนไทย ไม่มีคนไทยเปนพนักงาน

ผมก็เดินเข้าไปถามแล้วพอดีเหลือบเหนของทีมันเปนแบบเดียว แบรนด์เดียวกะที่ร้านไทยมีขายและเพิ่งถามราคามา

ผมก็ขอดู เปนอันเดียวกัน เหมือนกันทุกอย่าง ผมก็ถามราคา คำตอบที่ได้อึ้งมากมาก กล่องละ $17 สองกล่อง ลดให้ เหลือ $28 โอ้แม่เจ้าคนไทยหลอกกันเหนๆ ถ้าคุณยังพอพูดภาษาอังกฤษได้บ้าง ลองถามสินค้าที่เปนแบบเดียวกันแบรนด์เดียวกันแล้วเที่ยบราคาดูนะครับระหว่างร้านไทยกะร้าน...เลิกโง่ให้คนไทยด้วยกันหลอกเถอะครับ

kakzz
    Member

Status:  Online  
    Mana:  
     Posted: Sep 18th, 2008 03:32 am   Quote     Reply  

เค้าคงคิดค่าพูดภาษาไทยมั่งครับ  ล้อเล่นน่ะครับยังไงก็ได้แต่ส่วนตัวแล้วก่อนจะซื้อก็ต้องดูให้ดีซะก่อนหละครับ

ควายไทย
    Member

Mana:  
     Posted: Sep 18th, 2008 04:15 am   Quote     Reply  

นี่แหละครับคนไทยแท้ๆ

Hippo
    Member

Mana:  
     Posted: Sep 18th, 2008 07:33 am   Quote     Reply  

เฮ้อเนอะ คนไทยด้วยกันน่าจะนะ...

PETERUNSW
    Member

Status:  Online  
    Mana:  
     Posted: Sep 18th, 2008 01:31 pm   Edit     Quote     Reply  

ถูกต้องคร้าบบบบ.....ผมไปซื้อร้านที่เจ้าของเป็นคนไทยทั้ง 2 ร้าน โดนฟันหัวแบะทั้ง 2 ร้านครับ...ผมเดินเลยไปซื้อร้านอื่น ๆ ที่เจ้าของไม่ใช่คนไทยราคาถูกกว่ามากครับ...ยกตัวอย่างผมซื้อตุ๊กตาจิงโจ้ โคอาล่า ตัวเล็ก ๆ ร้านคนไทยที่ตรงข้าม McDonald เจอฟันหัวแบะตัวละ $5 แต่พอเดินเข้าไปที่ร้านจีนลดให้เหลือตัวละ $1.5-2 ครับ....

และท่านเจ้าของร้านไทยร้านนี้ท่านก็เป็นคนที่มีสิทธิพิเศษมากจากการบินไทยนะครับ....ผมเคยเดินทางกลับเมืองไทยในวันที่ท่านผู้ยิ่งใหญ่ท่านนี้ไม่ได้เดินทางแต่ฝากของกลับเมืองไทย....ปรากฎว่าท่านสามารถแทรกแซงการทำงานของพนักงานที่กำลังเช็คอินท่านผู้โดยสารอื่นได้โดยไม่ต้องเข้าคิวทั้ง ๆ ที่ตัวเองไม่ได้เดินทางนะครับ...พร้อม ๆ กับการฝากส่งสินค้า 3 กระเป๋าเดินทางใบโคตรใหญ่มาก ๆ กับเจ้าหน้าที่การบินไทยผู้ชายอายุมากใส่แว่นและตัวอ้วน ๆ .....

ผมคิดว่าผมมาอยู่ในประเทศศิวิไลซ์แบบนี้แล้วมันไม่น่าจะมาเจอไอ้พวกเส้นก๋วยเตี๋ยวอย่างนี้อีกนะครับ......ฝรั่งที่ยืนเข้าแถวด้วยกันก็งง ๆ ถามกันใหญ่ว่าม้านนนน เป็นครายยยว่ะ....ผมก็ได้แต่ยืนฟังเพราะเห็นแล้วยังขยะแขยงไอ้พวกนี้เลยครับ.....

ที่กับพวกเราที่เป็นนักเรียนเกินนิดเกินหน่อยแม่มบอกไม่ได้นะน้องเดี๋ยวน้ำหนักของเครื่องเกินแล้วอันตรายเพราะเครื่องบรรทุกน้ำหนักเกินมากไม่ได้.....แต่กับไอ้พวกนี้แมร่ง 100โลแบบไม่ได้เดินทางชั้น 1 ก็ยังได้ นี่หละครับการทำงาน 2 มาตรฐาน.....

เดี๋ยวนี้ผมเลยไม่ใช้การบินไทยอีกเลย ไปใช้ของสิงคโปร์แอร์ไลน์ ยอมเสียเวลาเดินทางหน่อยแต่ก็ไม่ต้องมาเจอพวกเส้นก๋วยเตี๋ยวครับ

lek_kie
    Member

Mana:  
     Posted: Sep 18th, 2008 01:53 pm   Quote     Reply  

ขอยกมือสนับสนุนอีกคนค่ะ ร้านของคนไทย คนขายพูดไทยได้ ขายของแพงจริง ๆ

เราก้อเคยไปซื้อ ครีม ใน china town ซื้อร้านคนไทย ครึ่งโหล ราคา 30

แตาร้านจีน เค้าขายเรา กระปุกเดียว 4 เหรียญเอง ยังไง ก้อลองสอบถามดูหลาย ๆ

ร้าน อย่าเพิ่งตัดสินใจซื้อร้านแรกที่เจอนะคะ

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ย. 51 19:33:37

จากคุณ : PETERUNSW - [ 18 ก.ย. 51 19:28:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom