Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอเชิญมาระบายและแชร์ประสบการณ์การเรียน ป.โท-เอกค่ะ

สวัสดีค่ะทุกท่าน
    อันเนื่องมากจากบุญพาวาสนาทำให้เด็กบ้านนอกจนๆคนนึงได้มีโอกาสมาเรียน ป.โท ที่อเมริกาน่ะค่ะ  มีทุนสนับสนุนโดยคุณพ่อ คุณแม่สามี  ตอนนี้อยู่ระหว่างเตรียมตัวเรียนอยู่ค่ะ ทั้งสอบจีแมทและกำลังจะเรียนภาษาสำหรับเตรียมเข้ามหาลัย ตั้งใจอย่างแรงว่าจะเรียนให้ได้ถึง ป.เอก อนาคตอยากกลับไปเป็นอาจารย์สอนมหาวิทยาลัย หรือทำงานด้านการศึกษาค่ะ  สาขาที่ว่าจะเรียนก็ด้านธุรกิจน่ะค่ะ กำลังตัดสินใจว่าจะเรียน Marketing or Finance ดี(ป.ตรี เอกภาษาอังกฤษ)เปลี่ยนสายมาเลยคงต้องหนักแน่ๆ  คือเราจบป.ตรีจาก ม.ตจว ค่ะซึ่งระบบการเรียนก็จะออกแนว อ.ค่อนข้างจะป้อนพอควร แต่ก็มีการค้นคว้าด้วยตัวเองเหมือนกัน ทีนี้พอจะเรียน ป.โท ระบบแบบ ตปท.ก็เลยกังวลน่ะค่ะ ว่าเราจะทำได้หรือเปล่า จะวางแผนการเรียนยังไง แบ่งเวลาเรียนกับครอบครัวยังไง (ยังไม่มีลูก)จริงๆไม่เคยคิดว่าจะได้มีโอกาสเรียนถึงป.โท-เอก กะเค้าน่ะค่ะแล้วยังมาเรียนเมืองนอกเมืองนาอีก เลยไม่ค่อยจะรู้อะไรมาก ก็รู้ๆมาบ้างจากการดูหนังฝรั่งและจากการอ่านกระทู้ในพันทิพน่ะค่ะ ว่าเค้าเรียนกันหนักมาก ไม่รู้จะปรึกษาใครเพราะทั้งครอบครัวมีเราคนเดียวที่ได้เรียน ป.ตรีน่ะค่ะ เลยเห็นว่าห้องไกลบ้านนี่แหละที่น่าจะเป็นที่ปรึกษาที่ดีได้

จึงอยากเรียนเชิญทุกท่านที่เรียน โท-เอก ทุกสาขาวิชาทั้งเมกาและประเทศอื่นๆมาแชร์ประสบการณ์ หรือระบายก็ได้ค่ะ เช่น  วางแผนการเรียนยังไง แบ่งเวลากันยังไง ทราบว่าการบ้านเยอะมาก แล้วทำยังไงถึงส่งงานกันทันคะ แล้วคนที่มีครอบครัว เลี้ยงลูกด้วยทำไงบ้างคะ ปัญหาการทำงานกลุ่มรวมถึงการแก้ปัญหาต่างๆ การเลือกอาจารย์ที่ปรึกษา งานวิจัย งานสอนหนังสือ หนังสือหนังหาที่ต้องเตรียมอ่าน หรือมีประโยชน์อยากแนะนำและอื่นๆืั้ที่ท่านประสบพบเจอระหว่างการเรียนที่ต่างประเทศน่ะค่ะ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องน่ายินดี หรือเรื่องเศร้า ท้อแท้ เพื่อที่ว่าเราจะได้นำไปปรับใช้และวางแผนการเรียนให้ประสบผลสำเร็จต่อไปค่ะ

ปล.เราตั้งใจว่าเราจะทำให้ได้และทำให้ดีที่สุด สำหรับการได้รับโอกาสในการเรียนครั้งนี้น่ะค่ะ

สุดท้ายขอขอบพระคุณทุกท่านที่กรุณาเสียสละเวลามาให้ความรู้นะคะ
    ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย พระสยามเทวาธิราช และ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย โปรดดลบันดาลประทานพรให้ทุกท่านจงประสพแต่ความสุขความเจริญ สัมฤทธิผลในการศึกษาเล่าเรียน ครอบครัวและหน้าที่การงานนะคะ

จากคุณ : มาม่าน้ำข้น - [ 20 ก.ย. 51 01:08:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom