Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

วีซ่าฝรั่งเศส..ง่ายกว่าที่คิด

มาเล่าประสบการณ์วีซ่าฝรั่งเศสให้ฟังค่ะ เนื่องจากจะไปเยี่ยมแฟนทุกปี เพราะเค้ายังไม่ได้บรรจุเป็นพนักงานประจำ ทำให้ไม่มีวันหยุด เราขอวีซ่าเยี่ยมคนรู้จักค่ะ โดยได้เอกสารรับรองให้พักอาศัยบ้านแฟนมาแนบตอนยื่ยขอวีซ่า ทำงานอยู่บริษัทเอกชน เงินเดือนประมาณ 3 หมื่น ปีแรกที่ไปขอ ความไม่รู้และไม่มีประสบการณ์ ทำเอาเครียดไปเลยกับการขอวีซ่า แถมมาเจอคำพูด และท่าทางของเจ้าหน้าที่ที่ซักประวัติ ว่ารู้จักกันได้อย่างไร นานแค่ไหน ฯลฯ ..ฟังเราอธิบายไป เค้าก็ทำยิ้มกึ่งเยาะไปเรื่อยๆ ได้แต่บอกตัวเองให้อดทน และไม่ต้องอายหรือสนใจกับท่าทางแบบนั้นของเค้า เราไม่ได้ผิดอะไร  พูดทุกอย่างตามความจริง..สุดท้ายก็ผ่านมาได้แบบทุลักทุเลนิดหน่อย แถมปีนั้น ตอนกลับมา ยังต้องมารายงานตัวที่สถานฑูตฝรั่งเศสในไทยด้วยว่ากลับมาถึงเมืองไทยแล้ว

มาถึงปีที่ 2 เจอเจ้าหน้าที่คนเดิมอีกแล้ว ท่าทางเดิมๆ คือ ฟังไป ยิ้มเยาะๆไป ถามคำถามเดิมๆ รู้จักกันดีแค่ไหน (ช่วงนั้นแฟนลาออกจากงานเดิมไปลงฝึกอบรมเพิ่มเติมค่ะ ได้เงินช่วยเหลือจากรัฐ เอกสารหลักฐานการเงินของแฟนก็จะไม่สวยงามเท่าไร ) เค้าก็บอกว่าเงินเดือนแฟนแค่นี้เองเหรอ ถ้าจะผ่านยากนะ จะยื่นจริงเหรอ เราบอกเค้าไปว่าลองยื่นดูก่อนคะ ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไร เค้าก็ได้แต่ทำหน้าระอา แล้วให้จ่ายเงินและมาฟังผล ฟังผลเสร็จว่าได้ ก็ต้องออกตั๋วไปยื่นพร้อมประกันการเดินทาง สุดท้ายก็ได้วีซ่ามา คราวนี้ไม่ต้องไปรายงานตัวตอนกลับมาแล้ว
     มาถึงปีนี้ประทับใจมาก เจอเจ้าหน้าที่ผู้หญิงท่านหนึ่ง เพียงดูเอกสารว่าครบมั้ย แล้วไม่ถามอะไรเลย มีแต่ถามว่า แฟนส่งหลักฐานการเสียภาษีมาให้ด้วยมั้ย เราตอบว่า ไม่ ส่งมาหลักฐานทางการงานคือสลิปเงินเดือนและ statement เท่านั้น จนท.คนนี้เลยบอกว่าน่าจะขอแฟนส่งมาให้เพิ่ม เผื่อมีปัญหา แล้วให้ชำระเงิน แล้วรอฟังผลอีก 3 วัน  ..วันนี้เพิ่งไปถามผลมา  ปรากฎว่า ได้เล่มคืนมาเรียบร้อยพร้อมวีซ่า ..งงเหมือนกัน ทีแรกที่เค้าคืนเล่มนึกว่า ตายแล้ว วีซ่าชั้นไม่ผ่านเหรอ แต่พอจนท.บอกว่าเรียบร้อยค่ะ โอ้ว  เสียงสวรรค์ เปิดออกดู หน้าวีซ่า มีกระดาษ warning เล็กๆแปะไว้ให้ immigration ตรวจหลักฐานอื่นๆของเราก่อนเข้าประเทศ ใบจองที่พัก,ประกันการเดินทางและตั๋วเครื่องบินและค่าใช้จ่ายระหว่างเข้าปรเทศ เช่น เงินสด บัตรเครดิตฯลฯ ..ดีใจมากที่ไม่ต้องเสียเวลามาหลายๆ รอบเหมือนที่ผ่านมา  มาแชร์ประสบการณ์ให้ท่านอื่นๆที่อาจจะยังหวั่นๆ ว่าจะขอวีซ่าผ่านยากมั้ย ที่จริงไม่ยากนะคะ สำหรับวีซ่าฝรั่งเศส ขอเพียงเตรียมเอกสารให้ครบและเพียงพอ จากนั้นตอบคำถามด้วยความจริง อย่าโกหกเด็ดขาด แล้วก็จะผ่านเองค่ะ  หลักฐานการเงินก็พอสมเหตุสมผลก็พอค่ะ ของเราหลักฐานการเงินไม่เยอะ มีติดธนาคารแค่ไม่กี่หมื่นเท่านั้นเอง แต่ถ่ายรูปบัตรเครดิตไปให้เค้าด้วย แล้วกรอกว่าเราจะใช้บัตรเครดิต support ค่าใช้จ่ายในการเดินทาง
       วีซ่าฝรั่งเศสไม่ยากอย่างที่คิดค่ะ ขอให้ท่านที่เตรียมจะยื่นขอวีซ่า โชคดีนะ ได้รับวีซ่ากันทุกคน

จากคุณ : Just my imagination - [ 26 ก.ย. 51 21:29:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom