Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มีใครพอทราบเรื่องการผ่อนใช้ทุน ก.พ. บ้างมั้ยครับ

สวัสดีครับ ขอเล่าเรื่องคร่าวๆ ให้ฟังก่อนนะครับ

ผมได้รับทุน ก.พ.มาเรียนต่อในระดับปริญญาโทใช้เวลาประมาณสองปี พอจบแล้วได้รับตอบรับให้เรียนปริญญาเอกโดยทางมหาวิทยาลัยออกค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมด ทั้งค่าเรียน แล้วก็ค่ากินค่าอยู่ด้วย

ผมก็แจ้งทาง ก.พ. ไป ทางนั้นก็ตอบกลับมาว่าจะต้องทำสัญญาใหม่ โดยผมจะต้องรับราชการเป็นสองเท่าของเวลาที่เรียนโทและเรียนเอกด้วย ถึงแม้ว่าทางเค้าจะไม่ได้ออกเงินให้ก็ตาม ตอนแรกผมก็ไม่ยอม เค้าก็บอกว่าถ้าไม่อย่างนั้นก็ต้องเรียกตัวกลับ ไม่ต้องไปเรียนเอกอะไรแล้ว แล้วก็เอาสัญญามาให้ดู บอกว่าถ้าไม่เซ็นก็ต้องกลับ ถ้าไม่กลับคุณพ่อคุณแม่ผมที่ค้ำประกันก็ต้องถูกปรับ ผมกลัวก็เลยเซ็นไป

ตอนนี้ผมกำลังจะเรียนเอกจบแล้วครับ เรียนโทสองปี เรียนเอกห้าปี รวมต้องทำใช้ทั้งหมด สิบสี่ปี อาจารย์ที่ปรึกษาบอกว่างานที่ทำผลออกมาดี น่าจะได้งานสอนดีๆ ที่อเมริกา เงินเดือนเริ่มต้นคงจะราวๆ แปดเก้าหมี่นดอลล์ต่อปี

ถ้าผมต้องกลับไปทำใช้แค่สองเท่าของที่เรียนโทก็จะกลับไปครับ เพราะไม่อยากได้ชื่อว่าหนีทุน แต่นี่สัญญาดูไม่เป็นธรรมเอามากๆ เวลาเล่าให้เพื่อนที่นี่ฟังก็มีแต่คนส่ายหน้า ตอนเซ็นสัญญานั้นก็จำใจต้องทำไป เพราะไม่อย่างนั้นก็คงเสียโอกาสการศึกษาไป พอเสียความรู้สึกไปแล้วก็ไม่อยากจะกลับไปแล้วล่ะครับ

ตอนนี้คิดว่าจะใช้เงินแทน ไม่ทราบว่าใครเคยมีประสบการณ์บ้างครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : นายไข่เจียว - [ 5 ต.ค. 51 09:04:52 A:76.182.41.244 X: TicketID:066295 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom