Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

หลังจากยื่นเรื่องขอสัญชาติ อังกฤษ

อยากถามท่านใดที่ได้ยื่นเรื่องขอสัญชาติอังกฤษไปแล้ว และกำลังรอผลอยู่

คือว่าดิฉันได้ยื่นเรื่อง โดยผ่าน NCS แห่งหนึ่งในเวลส์ และจากนั้นได้จดหมายตอบรับจากโอมออฟฟิส ตอนไปยื่นเรื่องเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าเอกสารเราครบทุกอย่าง เวลาออกนอกยูเคภายใน3ปีและ12เดือนสุดท้ายก็ไม่มีปัญหา เค้าก็บอกว่าแค่ให้รอๆๆๆ เค้าบอกต้องรออย่างต่ำ 7 เดือนเลยคะเพราะคนขอเยอะช่วงนี้ คงจะราวๆปลายๆ เดือน กุมภา09 ปีหน้าโน่นแหละ(ถ้าไม่ดีเลย์มากนัก) อันนี้ดิฉันก็ไม่ได้เร่งร้อนหรอก แต่เจ้าหนั้าที่บอกว่า"บางที"โฮมออฟิสจะขอดูเอกสารตัวจริง"เมือ่ไหร่ก็ได้"และต้องทำตามใจเขา เขาขอดูอะไรก็ต้องส่งไปให้เขา แต่เจ้าหน้าที่คนนั้นก็บอกว่ากรณีของดิฉันไม่น่าจะขอเรียกเอกสารอะไรเพิ่มเติมนะ เพราะสถานะของเราไม่ซับซ้อนและไม่เคยมีปัญหาเรื่องวีซ่าขาดหนีวีซ่าหรือก่อคดีอะไร

ที่กังวลคือว่า วันที่ 4 เดือน หน้านี้ (พย) ดิฉันและสามีจะกลับอุดร และกลับมาอังกฤษอีกครั้งก็ 16 ธค กลัวว่าระหว่างที่เราไม่อยู่ในอังกฤษกลัวเค้าจะโทรมาหรือส่งจดหมายมาขอดูเอกสารอะไรต่างๆที่เค้าอยากดู กลัวว่าถ้าเราไม่ติดต่อกลับไปกลัวเค้าจะปฏิเสธเรื่องขอสัญชาติเรานะคะ

มีท่านใดบ้างไหมคะที่เค้าเรียกขอดูเอกสารตัวจริงหรือเอกสารเพิ่มเติม

อ้อ มีอีกเรื่องคะ (อันนี้ถามเผื่อไว้ก่อนเฉยๆ) If your application for British nationality is successful you will be able to apply for a British passport.

British passports are issued by the Identity and Passport Service (IPS).

All adult customers (aged 16 and over) applying for a passport for the first time must attend an interview with IPS in person to confirm their identity. IPS recommends you allow six weeks for your passport application to be processed.

ถ้า IPS เค้าจะเรียกสัมภาษณ์เราก่อนขอหนังสือเดินทาง แล้ว IPS อยู่แถวๆไหนเหรอคะ ในลอนดอนหรือเปล่า มีไหมคะที่คนไหนไม่โดนสัมภาษณ์บ้าง (ไม่อยากโดนสัมภาาษณ์นะ กลัว)

ขอบคุณนะคะทุกท่่าน

จากคุณ : UTH ออนซอนอีสาน - [ 5 ต.ค. 51 18:12:31 A:86.144.201.234 X: TicketID:141926 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom