Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[FAQ] รูปถ่ายสำหรับ Greencard Lotto 2010

เห็นกระทู้ประปรายเกี่ยวกับ spec ของรูปถ่ายสำหรับสมัคร Greencard Lotto 2010 เลยขอเอามารวมไว้ เผื่อมีคนมาถามอีกจะได้เอาไว้เป็น reference นะคะ

สำหรับข้อมูลต้นฉบับ technical specification คัดมาจากที่นี่ค่ะ
    http://www.travel.state.gov/pdf/T1026V-DV-2010bulletin(3).pdf

Image File Format: The image must be in the Joint Photographic Experts Group (JPEG)
    หมายถึง จัดเก็บข้อมูลไฟล์นามสกุล jpg หรือ jpeg

Image File Size: The maximum image file size is 240 kilobytes (240 KB)
    หมายถึง ขนาดความใหญ่ของไฟล์ ไม่ควรใหญ่เกิน 240 KB

Image Resolution: 600 pixels high by 600 pixels wide
    หมายถึง ขนาดความละเอียดของภาพจะต้องมี 600x600จุด  

Image Color Dept: 24-bit color [Note: Color photographs are required. Black and white, monochrome image (2-bit color depth), 8-bit color, or 8-bit grayscale will not be accepted]
    หมายถึง ต้องเป็นภาพสีเท่านั้น ความละเอียดของสีที่ใช้ 24-bit หมายถึงภาพที่สามารถมีสีที่แตกต่างกัน 16777216 สี(2^24)  หรือ ใน photoshop จะใช้คำว่า RGB Mode (red 256 x green 256 x blue 256 = 16777216)

เพิ่มเติมข้อมูล (11/12/08) มีหลายคน mail/หลังไมค์ เกี่ยวกับไปถ่ายรูปร้านทั่วไปขนาดเท่าไร 2 นิ้วก็ได้ค่ะ เวลา scan เอาละเอียดหน่อยนะคะ 400 dpi ขึ้นไป ถ้า 600 dpi ยิ่งดีค่ะเผื่อต้องตัดบางส่วนออกบ้าง ถ้าจะส่งรูป scan ให้ทำ photoshop ให้ก็ยินดีนะคะ จริงๆ อยากถ่ายให้ด้วย แต่ติดว่าไม่ได้อยู่เมืองไทยค่ะ ขอให้โชคดีทุกคนนะคะ

เพิ่มเติมข้อมูล (11/21/08) มีหลายคน msg มาหลังไมค์ เรื่องการปรับกล้องที่ถ่ายควรตั้งไว้ขนาดละเอียดสูงเอาไว้ก่อน ขนาดไฟล์ก่อนทำควรมีขนาด 1000x1000 ขึ้นไปนะคะ เผื่อต้องตัดออกอีก ถ้ามากกว่านั้นก็ไม่เป็นไร ย่อได้ค่ะ
    คนที่จะส่งมาให้ทำ รีบๆหน่อยนะคะ พอดีสิ้นเดือน (27-30 Nov)จะออกเดินทางคงไม่มีคอมใช้ กลับมาก็พอดีจะหมดเขตแล้วเดี๋ยวจะไม่ทันเอา ขอเอาช่วยทุกคนนะคะ

แก้ไขเมื่อ 22 พ.ย. 51 12:26:55

แก้ไขเมื่อ 13 พ.ย. 51 02:01:55

แก้ไขเมื่อ 13 พ.ย. 51 02:00:33

จากคุณ : pixp - [ 16 ต.ค. 51 10:42:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom