Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ทุน กพ. ทำไมบางประเทศได้เยอะ บางประเทศได้น้อย (เมื่อเทียบกับค่าครองชีพ)

ในกรณีของตัวเราเอง เรารู้สึกว่าเราได้เพียงพอน่ะค่ะ มีเงินกินขนมได้แบบสบายๆ ได้เที่ยวเรื่อยๆ ซื้อตั๋วเครื่องบินกลับบ้านได้ปีละครั้ง เก็บเงินหยอดกระปุกออมสินได้ด้วย ( แต่เราก็ไม่ได้อยู่ในย่านที่ค่าครองชีพสูงมาก น่ะค่ะ )

แต่พอกลับมาเมืองไทย แล้วได้คุยกับเพื่อนๆที่ไปประเทศอื่นๆ อย่าง ออสเตรเลีย เค้าบอกว่าไม่พอใช้ ต้องไปหาทำงานพิเศษ

อะไรคือข้อแตกต่างคะ ? เค้าเอาอะไรเป็นหลักเกณฑ์ ในการกำหนดเงินสำหรับค่าใช้จ่ายคะ ?

แล้วจริงๆแล้วเนี่ย ค่าเฉลี่ยของคนทั่วไป ในแต่ละประเทศ เพียงพอ ไหมคะ ?

นักเรียน กพ. ลำบากไหมคะ อยากให้ระบุประเทศและค่าครองชีพหน่อยค่ะ อยากรู้เฉยๆ เผื่อมีคนถามจะได้บอกถูก ( เพราะเราก็จะบอกเค้าว่า "เหลือเฟือ" ตลอดเลย แหะๆๆๆ )

จากคุณ : จำฉันได้ไหม - [ 16 ต.ค. 51 14:06:34 A:122.154.6.11 X: TicketID:036500 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom