Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แชร์ประสบการณ์สัมภาษณ์วีซ่าท่องเที่ยวอเมริกาครับ

แรกสุดก็ขอขอบคุณทุกคนที่เอื้อเฟื้อข้อมูลในห้องนี้นะครับ ทั้งคุณซูซี่ คุณธนิตา ละคนอื่นๆที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์นะครับ

ผมไปสัมภาษณ์พร้อมกันทั้งครอบครัวครับ มีคุณพ่อ คุณแม่ และก็ลูกๆ อีก 4 หน่อครับ

คุณพ่อเคยได้วีซ่าอเมริกามาแล้วเพียงคนเดียว เลือกสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษครับ

ผ่าน ได้วีซ่าท่องเที่ยวมากันคนละ 10 ปี คำถามที่สัมภาษณ์ก็มีดังนี้ครับ

ถามรวมทุกคน ---ที่ยืนกันทั้งหมดเนี่ยมีความสัมพันธ์กันยังไง

ถามรวมทุกคน ---ทำไมพ่อกับแม่ถึงได้คนละนามสกุลละ

ถามรวมทุกคน ---ทำไมพ่อกะแม่ถึงหย่ากัน (พอดีหย่ากันทางนิตินัย แต่โดยพฤตินัยยังคงอยู่ด้วยกัน)

ถามคุณแม่ --- แล้วคุณจะแต่งงานใหม่เมื่อไหร่ครับ (อันนี้แม่ผมไม่ตอบครับ ยิ้มสู้อย่างเดียว)

ถามคุณพ่อ --- คุณทำงานอะไร บริษัทคุณทำอะไร คุณมีรายได้ต่อเดือนเท่าไร คุณมีพนักงานกี่คน ขอดูหนังสือรับรองบริษัทหน่อย (อันนี้น้องสาวจะช่วยคุณพ่อตอบเพราะทำงานอยู่ด้วยกัน แต่ทางเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าต้องให้คุณพ่อเป็นผู้ตอบเอง คุณพ่อก็ตอบได้ละครับ ก็เตี้ยมกันมาแล้ว)

ถามลูกๆ --- คุณทำงานกันหมดเลยหรือ คุณเรียนอยู่ที่ไหน ใครเป็นคนออกค่าใช่จ่ายให้

ถามรวมทุกคน --- ทำไมถึงเพิ่งคิดจะไปเที่ยวอเมริกาละ (พอดีก่อนหน้านี้มีไปเที่ยวกันมาหลายประเทศพอสมควร แต่ยังไม่เคยไปอเมริกา คำตอบข้อนี้ ตอนเค้าไปว่า I don’t know ครับ ก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่าทำไม เค้าก็งงๆนะครับ)

คำถามก็มีเท่านี้ละครับ ตอนที่ตอบไปว่า I don’t know นั้น เจ้าหน้าที่ (ชายหนุ่มเสื้อฟ้า) เค้าก็หันไปคุยอะไรกับเพื่อน 2-3 คนที่เดินมานะครับ ทางผมก็ใจแป๊ว สงสัยจะอดละงานนี้ สุดท้ายก็ได้สแกนลายนิ้วมือ วันนี้เพิ่งได้รับวีซ่าคืน ได้มาคนละ10 ปีก็คุ้มค่าแล้วละครับ สัมภาษณ์รวมทั้งเวลาตรวจยืนเอกสารทั้งหมดก็ไม่นานเท่าไรนะครับ ผมไป 6.30 สัมภาษณ์เสร็จ 8 โมงนิดๆๆครับ

สุดท้ายก็ขอขอบคุณผู้รู้และเพื่อนๆทั้งหลายที่เข้ามาให้ข้อมูลนะครับ

จากคุณ : ขอบคุณครับ - [ 16 ต.ค. 51 16:03:26 A:58.9.104.101 X: TicketID:190806 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom