Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

การสอบ IELTS กับ TOEFL นี่มันต่างกันมากไหมครับ

กำลังจะไปศึกษาต่อ ปริญญาโทที่ ประเทศอังกฤษครับ (เลือกอังกฤษเพราะว่าใช้เวลาเรียน1ปี)   เข้าไปดูในมหาวิทยาลัยที่จะเลือก ประมาณ 8 แห่ง  เค้าวัดผลภาษาอังกฤษ โดยใช้ได้ทั้ง IELTS  และ TOEFL  ครับ  

มีคำถามครับ ว่า ความแตกต่างระหว่างการสอบ IELTS และ TOEFL ครับ  ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อย เพราะผมเข้าใจว่าคล้ายๆกัน เนื่องจากทดสอบ 4 หมวด เหมือนกัน  ใครพอทราบความแตกต่างรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ    

และผมควรจะเลือกสอบวัดผลตัวไหนดีกว่าครับ เพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : landon - [ 25 ต.ค. 51 09:11:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom