Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากขอคำแนะนำการขอวีซ่าไปญี่ปุ่นครั้งแรกหน่อยค่ะ

สวัสดีค่ะ ชิซุกุจังเคยเข้ามาถามแล้วแต่ว่าหากระทู้ตัวเองเก่าไม่เจอสงสัยโดนลบไปแล้ว อยากรบกวนจะถามใหม่อีกรอบนะคะ
    คือว่าจะไปญี่ปุ่นประมาณมค.ต้นปีหน้า จะต้องยื่นขอวีซ่าตั้งแต่เมื่อไหร่คะและจำเป็นว่าจะต้อง ซื้อตั๋วเครื่องบินไว้ก่อนขอวีซ่าด้วยรึเปล่า
    กังวลเรื่องการขอมากเลยค่ะ คือคบกะแฟนญี่ปุ่นมาได้สองเดือนกว่าแต่รู้จักกันมาเจ็ดเดือนแล้ว เค้ามาไทยเมื่อเดือนเมย.หนนึงและก็มาสค.หนนึงคือตั้งแต่รู้จักเค้าก็โทรมาจีบทุกวันจากญี่ปุ่นเป็นเวลา5เดือน ซึ่งตอนนั้นรู้สึกว่าไม่ชอบเค้าเลย เคยด่า เคยใส่อารมณ์เค้าไปก็หลายหน พอสค.เค้ามาก็ให้มาอยู่ที่บ้าน8วัน เป็นเพราะเราเห็นเค้าทนเราทุกอย่างยอมเราทุกอย่างและกอรปกับรู้สึกผิดที่เคยพูดไม่ดีกะเค้า ก็เลยกลายเป็นชอบเค้าไปซะงั้น เค้าจะออกค่าตั๋วเครื่องบินให้ไปญี่ปุ่นกะน้องชายสองคนค่ะไป5วีน ซึ่งอยากทราบว่าถ้าจะให้เค้าเป็นคนรับรองให้ มันจะได้ไหมคะ เพราะเพิ่งรู้จักกันยังไม่นานเลยใช่ไหมคะ 7เดือนเอง สถานทูตเค้าจะดูเรื่องระยะเวลาการคบหาด้วยไหมคะ จะให้บอกว่า เป็นเพื่อนกัน หรือบอกว่าเป็นแฟนไปเลยดีคะ
    หรือว่าอย่างที่2คือ ขอวีซ่าเองโดยไม่ต้องให้ใครรับรอง ตอนนี้ชิซุกุจังทำงานอยู่บริษัทเครื่องใช้ไฟฟ้าญี่ปุ่นค่ะเจ้านายเป็นญี่ปุ่น ทำที่นี่มาปีกว่าแล้ว
    และก็เรียนภาษาญี่ปุ่นมาสามปีแล้วค่ะ ไม่รวมตอนที่เรียนมหาวิทยาลัย
    แต่ว่าถ้าจะให้ใช้สมุดบัญชีตัวเองก็มีแค่6หมื่นเอง กองทุนตราสารหนี้ 15,000 สลากออมทรัพย์12,000 รวมๆก็ประมาณแสนนึง มันจะได้ไหมคะ
    หรือว่าอย่างที่3ให้เพื่อนสนิทคนไทยผู้หญิงที่แต่งงานอยู่ที่นู่นรับรองให้ (รู้จักมาสามปีแล้ว เรียนภาษาญี่ปุ่นด้วยกันมาหนึ่งปีเต็มๆ) วันแรกก็อยู่กะเพื่อนก่อนแต่พอวันที่สอง ก็ไปหาเค้า
    แล้วน้องชายไปด้วยอีกคน อยากให้ไปเป็นเพื่อนกันค่ะเผื่อมีอะไรน้องชายจะได้ช่วยได้ ตอนนี้เค้าทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย (เรียนเอกท่องเที่ยว)ถ้าจะให้คุณพ่อคุณแม่ รับรองเรื่องค่าใช้จ่ายให้ คงไม่ได้ เพราะท่านไม่ได้เป็นเจ้าของกิจการหรือเป็นข้าราชการ คือ ไม่ได้รวยอ่ะคะ เป็นพ่อแม่ที่ทำมาหากินเลี้ยงลูกเลยไม่มีเงินเก็บ ทุกวันนี้ชิซุกุจังก็ช่วยค่าใช้จ่ายบางส่วนในบ้านด้วย
    อย่างนี้อยากขอความเห็นว่าขอแบบไหนถึงจะดีที่สุดคะ
    ช่วยหน่อยนะคะ
    ขอโทษด้วยที่คำถามเยอะมาก
    ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : shizukuchan - [ 26 ต.ค. 51 10:56:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom