Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอถามเรื่องการไป working holiday in New Zealand หน่อยคะ คนที่เคยสมัครหรือไปเข้ามาตอบหน่อยนะคะ

พอดีว่าเราสนใจจะไปโครงการนี้ปีหน้านะคะ เลยอยากได้ข้อมูลจากคนที่เคยสมัครโครงการนี้

อย่างแรกอยากถามเรื่อง Statementคะ ที่ต้องมี 7000 ดอลล่าห์นิว ถ้าตีเป็นเงินไทยตอนนี้ก็ราวๆ ตีไปแสนห้าละกันคะ
    แต่เรามีเงินไม่พอ จะให้แม่โอนมาทิ้งไว้ที่บัญชีเราก่อน เราควรโอนมาทิ้งไว้ก่อนกี่เดือนดีคะ
    ตอนนี้เรามี 2 บัญชี เป็นบัญชีเงินเดือน กับอีกอันเปิดไว้ฝากเงินอย่างเดียว ซึ่งยังไม่ได้ฝากเข้าไปเลยหลังเปิดบัญชี เหอๆ
    เราควรให้แม่โอนเข้าบัญชีไหนดีคะ

ต่อไปคือเรื่องคะแนนโทอิค เราเพิ่งสอบไปเมื่อเดือนมีนาคมของปีนี้ ถ้าเราจะสมัครปีหน้า เราจะใช้อันนี้ได้เปล่าคะ
    หรือควรไปสอบใหม่จะได้อัพเดทกว่านี้ จริงๆได้คะแนนไม่เยอะเลย เราได้ 610 เอง คิดว่าน้อยไปหรือเปล่าคะ
    ถ้าน้อยไปเราได้ไปฟิตอ่านเพื่อให้ได้เยอะกว่านี้ (แต่คาดว่าจะทำไม่ได้ เหอๆ ถ้าน้อยลงทำไงละเนี่ย แย่แน่ๆเลย) ไปนิวเห็นว่าใช้แค่โทอิค ไม่ต้องใช้ไอเอลก็ได้ไช่มั๊ยคะ

อีกเรื่องคือ ใบรับปริญญา ของมหาลัยเราเป็นภาษาไทย ใช้ได้เปล่าคะ หรือว่าเราต้องไปขอใบแปลปริญญาเป็นภาษาอังกฤษ
    เราจะได้ไปขอไว้แต่เนิ่นๆๆ

แล้วเรื่องพาสปอร์ต เห็นในเวบเขียนว่าต้องไม่หมดก่อนกี่เดือนที่จะไป ไม่แน่ใจเหมือนกัน จำไม่ได้แล้ว
    ถ้าของเราใกล้หมดแล้ว เราไปต่อก่อนที่จะหมดได้หรือเปล่าคะ

เรื่องสุดท้าย เห็นว่าต้องเขียนแพลน 1 ปีว่าจะไปทำอะไรที่นั่นด้วย อันนี้คือเราต้องเขียนยังไงบ้างคะ
    เขียนเตรียมไว้ก่อนเลย หรือว่าตอนไปสมัครที่ สท จะมีฟอร์มมาให้เขียน แล้วต้องเขียนเยอะไหมคะ
    ถ้าไปแล้วไม่ทำตามแพลนก็ไม่เป็นไรใช่ไหมคะ

เราตั้งใจว่าจะไปปีหน้าแน่ๆก็เลยอยากเตรียมตัวให้พร้อมก่อน มีใครไปสัมภาษณ์ของ สท แล้วไม่ผ่านมีไหมคะเนี่ย
    กลัวว่าจะไม่ผ่าน เพราะว่าไม่ได้เก่งอังกฤษมาก  กลัวเสียใจไม่ได้ไปคะ เหอๆๆ
    อ้อ เราสังเกตุเห็นว่าโครงการนี้ คนสนใจไปออสเตรเลียมากกว่านิวซีแลนด์ ลองเสิดๆหาข้อมูลอ่านดู
    มีแต่คนอยากไปออสเตรเลีย  ทำไมเหรอคะ หรือว่าสามารถหางานได้ง่ายกว่า ค่าแรงดีกว่า ใครรู้บอกทีนะคะ อันนี้แค่อยากรู้เฉยๆๆนะคะ

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่าน แล้วตอบให้นะคะ ใครที่ปีหน้าจะสมัครก็มาคุยๆกันนะคะ

จากคุณ : hakusama - [ 7 พ.ย. 51 13:58:41 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com