Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รุ่นพี่ DV-LOTTERY จากการสมัครทางอินเตอร์เน็ตเชิญทางนี้

สวัสดีครับ ทุกๆคนที่เป็นรุ่นพี่ที่ได้รับกรีนการ์ดอเมริกา DV-LOTTERY ระบบสมัครผ่านอินเตอร์เน็ตรวมทั้งผู้ที่ผ่านรอบการจับสลากและอยู่ระหว่างรอการเดินทางไปอยู่อเมริกาทุกท่าน
    ในฐานะรุ่นน้อง (จริงๆ กรอกใบสมัครมาหลายปีแล้วแต่ไม่ได้ซักที) ขอคำแนะนำจากบรรดารุ่นพี่ด้วยครับ รอบสมัคร DV-2010 ปีนี้ ผมอยากสมัครแบบมั่นใจมากขึ้น จะได้รับการจับสลากหรือไม่นั่นอีกเรื่องหนึ่ง แต่อย่างน้อยผมอยากมั่นใจว่า ผมกรอกใบสมัครถูกต้องพอที่จะเป็นแคนดิเดตได้ เพราะดูจากเงื่อนไขที่เข้มงวดของลอตเตอรีวีซ่าอเมริกาแต่ละปี เขาคงต้องสกัดดาวรุ่งสุดฤทธิ์สร้างเงื่อนไขโน่นนี่เพื่อตัดตัวเลือกออก ผมจึงอยากขอความรู้จากผู้มีประสบการณ์ซึ่งเป็นรุ่นพี่หลายคนในโต๊ะไกลบ้านนี่แหละ
    ไหนๆ ก็ไหน เหลือเวลาอีก 10 กว่าวัน ผมเริ่มทยอยหลังไมค์ไปถามรุ่นพี่บางท่าน ขณะนี้อยู่ระหว่างรอคำตอบ และเพื่อเป็นวิทยาทานให้ได้รู้ทั่วกัน เลยอยากให้รุ่นพี่ตอบผ่านหน้าไมค์ด้วยก็ได้
    ที่ผ่านมา เคยสมัครผ่านเว็บไซด์ที่อ้างการรับจ้างกรอก แต่ผมไม่อยากเชื่อพวกนี้อีกแล้ว ทางสถานทูตก็เคยไปถามแต่ไม่ได้รับน้ำใจในคำตอบ
    ขอเริ่มเลยนะครับสำหรับคำถาม
    ขอให้รุ่นพี่ทุกท่านย้อนเวลานึกถึงตอนที่แต่ละคนกรอกว่าท่านกรอกแบบใด คำตอบอาจแตกต่างกันได้ จะได้เป็นข้อเปรียบเทียบว่า ประเด็นไหนต้องเข้มงวดซึ่งผิดพลาดไม่ได้เลย ประเด็นไหนผ่อนผันกันได้
    กรุณาตอบต่อท้ายคำถามแต่ละข้อโดยใช้ตัวย่อ ดังนี้
    C = ใช้อักษรตัวใหญ่ทั้งหมด (Capital Letter) ตัวอย่าง “ABCDEFG”
    S = ใช้อักษรตัวเล็กทั้งหมด (Small Letter) ตัวอย่าง “abcdefg”
    M = แบบผสม (Mix) คือขึ้นต้นด้วยตัวใหญ่ตามด้วยตัวเล็ก เช่น “Abcdefg”
    เริ่มเลยนะครับ
    1.ในหัวข้อ 1. Name a. Last/Family Name
    2.หัวข้อ 1. Name b. First Name
    3.หัวข้อ 4. City Where You Were Born
    4.หัวข้อ 8. Mailing Address 8a. In Care Of
    5.หัวข้อ 8. Mailing Address 8b. Address Line 1
    6. หัวข้อ 8. Mailing Address 8c. Address Line 2
    7.หัวข้อ 8. Mailing Address 8d. City/Town
    8.หัวข้อ 8. Mailing Address 8e.District/County/Province/State
    9.หัวข้อ 11. E-mail Address
    10.ย้อนไปที่คำถามข้อ 1-3 สมมติว่ารายละเอียดในหนังสือเดินทาง PASSPORT ที่ผมถืออยู่เป็นดังนี้
    Name : “MR. EKACHAI”
    Surname : “LIKIT”
    Place of birth : “BANGKOK”
    เท่าที่เคยทราบมาว่าการกรอกต้องเหมือนกับในพาสปอร์ต ในที่นี่หมายถึงถ้าในพาสปอร์ตเป็น CAPITAL LETTER ทั้งหมด ในส่วนของการกรอกใบสมัครล็อตโต้ต้องเป็นกรอกตัวพิมพ์ใหญ่ทั้งหมดใช่หรือไม่ ? และต้องใส่ MR.นำหน้าชื่อด้วยหรือเปล่า ? รวมทั้งสถานที่เกิดด้วยต้องเป็นตัวพิมพ์ใหญ่เหมือนในพาสปอร์ตใช่หรือไม่ ?
    11.สำหรับหัวข้อ 14. Number of Children ถ้าผมเป็นโสดไม่มีลูกต้องกรอกว่า “No” หรือ “0” ?
    ขอบคุณรุ่นพี่ทุกคนล่วงหน้าครับ หากช่วยกันตอบแล้ว ช่วยแนะนำตัวกันหน่อยก็ดีว่าได้วีซ่าถาวรรุ่นปีไหนกันมั่ง รู้จักกันไว้ไม่เสียหลาย เผื่อซักวันผมจะได้เป็นรุ่นพี่กับเขามั่ง
    ปล.หากเว็บมาสเตอร์เห็นว่าคำถามผมจะเป็นประโยชน์กับใครหลายคน ช่วยปักหมุดไว้ก็ดีนะครับ
    ปล.อีกครั้ง นอกเหนือจากการกรอกแล้ว เรื่องรูปถ่ายก็สำคัญไม่แพ้กัน ซึ่งปีนี้มีการเปลี่ยนแปลงสเปคเรื่องรูป แต่ปัญหานี้สำหรับผมไมมีปัญหาแล้วครับ ขอยกเครดิตในน้ำใจของคุณ PIXP แห่งโต๊ะไกลบ้านที่ช่วยทำ PHOTOSHOP ให้ ผมรอคำตอบจากพี่ๆ ทุกคนครับ

จากคุณ : ekara - [ 21 พ.ย. 51 18:59:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com