Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ถามแต่เนิ่นๆ อยากต่อโท Wharton ครับ

สวัสดีครับ
    ตอนนี้ผมอยู่ปีหนึ่งนะครับ
    วิศวะ คอมพิวเตอร์ จุฬา ครับ
    ผมมีความสนใจงานด้านการเงินนะครับ

อยากจะรบกวนถามผู้รู้ครับว่า
    ณ ปัจจุบันนี้ ผมควรมีการเตรียมตัวอย่างไร
    ถ้าผมมีความฝันอยากที่จะไปต่อโท ใน Rank 1 Financial School อย่าง Wharton

ที่ทราบแน่ๆคือเรื่องคะแนน TOEFL และ GMAT รวมทั้ง GPA ที่ต้องเตรียมตัวทำคะแนนให้ได้สูงลิบลิ่ว

ส่วนเรื่องประสบการณ์ทำงาน ผมเข้าใจว่า
    เค้าให้น้ำหนักกับคนที่มีประสบการณ์ทำงานในสายการเงินมากกว่าใช่ไหมครับ แล้วถ้าผมจบวิศวะคอมพิวเตอร์มาทำงานด้านคอมพิวเตอร์จะเป็นปัญหาไหมครับ หรือผมควรจะไปเรียนตรีรามอีกใบเพื่อเอาวุฒิด้านการเงินแล้วเข้าทำงานสายการเงินจะดีกว่า

ในเรื่องกิจกรรมหละครับ ผมควรจะเข้าร่วมกิจกรรมในลักษณะไหนบ้าง ทั้งในขณะที่ผมเรียนมหาลัยอยู่ และเมื่อผมจบไปแล้ว??

ผมเห็นในหลายๆกระทู้แล้วเจอคำตอบที่ว่าคนที่มาตั้งคำถามแบบนี้ ไม่น่ามีสิทธ์เข้าเรียนในมหาลัยระดับต้นๅ ผมไม่ขอคำตอบนั้นนะครับ

ผมไม่รู้ว่าตัวผมจะมีความสามารถแค่ไหน แต่ผมคิดว่าขณะนี้ผมยังมีเวลาอีกมากพอสมควร ที่จะเตรียมตัว อย่างน้อยก็ขอได้พยายามสักครั้งก็ยังดี

จึงอยากถามผู้รู้ ขอคำแนะนำในแนวทางการเรียน การใช้ชีวิต หลังจากวันนี้
    เพื่อให้ Profile ของผม เข้าข่ายมีสิทธิ์เข้าเรียนให้มากที่สุดนะครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : midship - [ 23 พ.ย. 51 16:24:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com