Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สอบถามเกี่ยวกับการสมัครเรียนสวีเดนระบบใหม่คับ

อยากทราบว่า

1. การสมัครระบบใหม่ ทางสวีเดนจะให้เลือก 4 อันดับ แล้วส่งไปแค่ one application ทีนี้ผมเลยเกิดข้อสงสัยว่า เอกสารต่างๆต้องเตรียมให้ 4 ชุดด้วยรึป่าว (ลงอันดับต่างมหาลัยกัน) เพราะต้องใส่ไปแค่ซองเดียว หรือว่าจะเป็นเอกสารพวกสำเนา passport หรือ transcript เอกสารพวกนี้ส่งไปแค่ชุดเดียวพอ แต่แยกตรง SOP และ letter of recommendation เป็น 4 ชุด เพื่อนๆที่สมัครปีที่แล้วกันส่งยังไงเหรอครับ อันอื่นไม่ค่อยกลัวแต่ IELTS นี่สิ ส่งชุดนึงก็ 2000 แล้ว ถ้าต้อง 4 ชุด ตายแน่ -_-"

2. ตัวใบรับรองจบตอนมัธยมนั้น ต้องทำเรื่องยังไงเหรอครับ ถ้าเกิดขอจากทางโรงเรียนได้แล้ว ต้องไปหากรมการกงสุลรับรองอีกที? และหากใบจบจากทางโรงเรียนนั้นเป็นภาษาอังกฤษอยู่แล้ว ยังต้องให้ทางกรมกางกงสุลรับรองด้วยรึป่าว?

3. ตัวเอกสารสำเนา passport ที่ต้องให้ทางกรมกงสุลรับรองนั้น เอกสารพวกทะเบียนบ้านนี่จำเป้นต้องส่งไปด้วยรึป่าว

ขอบคุณนะครับ

จากคุณ : BB - [ 26 พ.ย. 51 16:25:57 A:58.8.215.91 X: TicketID:195593 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com