Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อยากเป็นครูที่เมกาจะเริ่มต้นอย่างไรดีค่ะ

สวัสดีคะ อยากจะสอบถามข้อมูลเพื่อนๆค่ะ
    คือว่าอยากจะทำงานเป็นครูสอนคณิตศาสตร์ที่ไฮ่สคูลหรือโรงเรียนในเมกา จะเริ่มต้นอย่างไรค่ะ โดยวุฒิที่ติดมาจากไทยตอนนี้ค่ะ ป ตรี คบ คณิตศาสาตร์ จากราชภัฎ ป โท สาขาคณิตศาสตร์ (กศม) จาก มศว ตอนอยู่ไทยรับราชการครู 10 ปี มีใบประกอบวิชาชีพตลอดชีพ  ตอนนี้มีทรานสคริปทั้งไทยและอังกฤษ

แผนการในอนาคตอยากจะเรียนต่อ ป เอก คณิตศาสตร์ แต่ว่าต้องการจะหาเงินและส่งเสียตัวเอง เลยต้องเริ่มทำงานก่อน ถ้าจะเริ่มอย่างอื่นก็ไม่รู้จะทำอะไรและไม่อยากจะเรียนสายอื่น อยากจะเรียนให้ภาษาดีๆ แล้วทำงานสายเดิม  ปัญหาตอนนี้คือไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหน  ตอนนี้ก็กำลังรอกรีนการ์ดและพยายามเรียนภาษาเพิ่ม  ถ้าได้เริ่มงานเกี่ยวกับการสอนบ้างคงจะเป็นการเริ่มต้นที่ดี  

กรณีที่จะสมัครเข้าเป็นอาสาสมัครช่วยสอน ตามโรงเรียน เราต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ เริ่มจากไหน  ปริญญาที่เรามีจากไทยใช้อะไรได้บ้างค่ะ ถ้าเรานำไปเทียบเพื่อปรับวุฒิ ป โทเพิ่มอย่างนี้จะดีมั้ยหรือทำงานไปเรื่อยๆ เก็บเงินเรียนต่อ เอกค่ะ  มีเพื่อนที่เป็นครูสอนที่  usm บอกว่า ป เอกมีทุนเยอะแยะ ขอให้ภาษาดี  แต่จะให้อยู่เฉยๆ คงไม่ไหว ขอให้ได้คิดซักหน่อยเถอนะ

ถ้าเพื่อนๆ ท่านใดมีข้อมูลช่วยด้วยนะค่ะ  นึกว่าสงสารคนเคยทำงานแล้วตกงานค่ะ

จากคุณ : Cutie_May - [ 28 พ.ย. 51 11:52:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com