Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอความเห็นหน่อยคะเกี่ยวกับที่ออสเตรเลีย ไม่รู้จะตั้งกระทู้อย่างไรดีใครมีความรู้อ่านก็ช่วยบอกกันหน่อยนะคะ

คือว่าตอนนี้เราได้พีอาร์จากทางอิมแล้ว แกรนท์เมื่อวันที่ 8 ตุลาปีนี้หน่ะคะ ทีนี้เรามีลูกอยู่ที่นี่เราก็คิดว่าเราจะขอความช่วยเหลือจากเซนเตอร์ลิงค์ได้ในยามถ้าเราเกิดทำงานไม่ไหวหรือไม่สบายหน่ะคะ ทำเรื่องไปครั้งแรกเขาก็ดูว่าเรามีแฟนรายได้แฟนเราสูงมากรวมกับเราเขาไม่ช่วยเหลือ (แต่แฟนเราเขาไม่ได้ซัพพอร์ตเรานะคะ อยู่ทุกอย่างครึ่งๆ) เราก็เลยตัดสินใจย้ายไปอยู่บ้านเพื่อนเพราะถ้าออกจากบ้านแฟนแล้วไปอยู่เองก็พอจะรู้ว่าเขาช่วยเหลือหลายอย่างเนื่องจากรายได้เราเรียกว่ารายได้ต่ำ แต่พอไปขอเขาบอกว่าเราต้องรออีกสองปีถ้าจะได้ก็คงต้องได้แต่แฟมมิลี่แท๊กซ์สองอาทิตย์แปดสิบเหรียญ ซึ่งเราก็ไม่เอาหน่ะคะ เพราะว่าถ้าเอาแล้วแฟนเก่าเราโดนหักเงินไอ้ตรงส่วนนั้นจะคิดว่าเราได้ความช่วยเหลือจากเซนเตอร์ลิงค์ เขาก็จะไม่ให้เงินเราเหมือนเดิมเพราะเราดูลูกครึ่งๆ กับเขา ( คือเราไม่อยากต้องมาขอแฟนเก่าทุกสองอาทิตย์เพราะถ้าวันนึงเขาเกิดไม่อยากให้เราก็ไม่รุ้จะทำยังไง แต่ตอนนี้ยังไงก็ต้องรอสองปี) เราก็คิดว่าเห้อ ไม่สบายก็คงต้องทำงานคงพักไม่ได้ เราทำสองงาน งานหนึ่งเสียแท๊กซ์ถูกต้องอีกงานรับเงินสด งานแรกเราทำที่โรงแรมเป็น housekeeping อีกงาน ทำคลีนนิ่งที่ร้านอาหารไทย ก็อย่างว่าทำทุกอย่างเพื่อเงินเพราะเคยรู้สภาพเวลาไม่มีเงินใครก็ไม่ช่วยเหลือ ไม่มีใครมาให้เรา แต่เราก็ภูมิใจนะจากที่เคยลำบากสุดดดดดดดดด ตอนนี้มีเงินจะซื้ออะไรให้ลูกได้อย่างภาคภูมิใจ เพราะไม่ได้นั่งกินเงินรัฐบาลอย่างคนขี้เกียจ เพียงแต่กลัวหน่ะเวลาไม่สบายหยุดไม่ได้ต้องทำไปด้วย แล้วทำงานได้ไม่เต็มที่งานก็หด เพราะที่เราทำมันไม่ใช่ฟูลไทม์ งานเขาไม่รับฟูลไทม์ บางทีเวลาเป็นไข้ขี้มูกไหลไปทำงานไป คือทุกอย่างต้องการความเร็วและเรียบร้อย ตอนนี้เรากำลังหางานที่เป็นฟูลไทม์แต่อยู่ที่โฮบาร์ทงานก็หายากจริงๆ ส่วนใหญ่คนจะเอาทำงานก็ต้องผิวขาวหน่ะ ภาษาเราก็พอได้แต่ไม่ได้เก่งอ่ะ เราอยากเรียนเพิ่มเติมมากเมื่อก่อนเคยขี้เกี๊ยจ ขี้เกียจ แต่ตอนนี้รู้สึกอยากเรียนและที่นี่ก็ดีไม่แกเกินเรียน มีใครมีไอเดียดีๆ ไหมคะว่าเรียนอะไรที่โฮบาร์ทนี่ดี มีหลายคนแนะนำเอจแคร์ดูแลคนแก่ ไอ้เราคิดว่าไอ้ทำความสะอาดคนแก่เช็ดขี้เช็ดเยี่ยวเราไม่กลัวนะ แต่ต้องอยู่กับคนแก่มากๆ เบื่อ เราอารมณ์ขึ้นๆ ลงๆ บางที เลยขอตัวรู้ว่างานนี้มีงานรออยู่แต่ไม่เอาดีกว่า นี่อยากเรียนเกี่ยวกับสาขาขายตั๋วเหมือนกันทำงานที่ทราเวิลอเจนซี่หน่ะ แต่ก็ไม่รู้อายุปาเข้าไปสามสิบสาม กว่าจะเรียนจบแล้วเรียนฟูลไทม์ไม่ได้เขาจะรับเราเข้าทำงานไหมถ้าจบ นี่เราก็หวังนะ ได้แต่หวังว่าคุณแฟนตัวดี จะคิดบ้างแล้วเคลมเงินจากแท๊กซ์ให้เรา เพราะเรารู้ว่าที่นี่ถ้าใครที่มีธุรกิจของตัวเองแล้วมีพาร์ตเนอร์หรือภรรยา เขาจะสามารถเคลมเงินจากแท๊กซ์ได้ แต่ก็ได้แต่หวัง ปีหน้าเราก็จะพาลูกกลับเมืองไทยไปเยี่ยมญาติไม่ได้กลับมาสองปีแล้ว ตอนนี้เก็บเงินได้ก้อนนึงแล้วก็ดีใจ ใครพอจะมีความรู้พอจะบอกเราได้กับออสเตรเลียก็บอกกันหน่อยนะคะ นี่เรารออีกประมาณสองปีก็ว่าจะทำเรื่องซิติเซ่น ยังไงขอบคุณทุกคนนะคะที่ให้คำตอบ

จากคุณ : lifeissogood - [ 28 ธ.ค. 51 04:05:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com