Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ข้อสงสัยเกี่ยวกับ UK Workpermit กับกรมแรงงานไทย

เพิ่งได้รู้มาว่าคนที่เดินทางออกนอกประเทศไทยมาทำงานต่างประเทศ ต้องไปลงทะเบียนกับศูนย์บริการการไปทำงานต่างประเทศ กรมแรงงานก่อน ไม่ฉะนั้นทาง ต.ม. ไทยจะไม่ให้ออกจากประเทศ

ลองค้นหากระทู้เก่า ๆ ดูบางคนก็โดนตรวจ บางคนก็ไม่โดนตรวจ ตัวเองเข้าออกเมืองไทยโดยใช้ Uk Workpermit มาสามรอบแล้วก็ยังไม่เคยโดนถามหา แต่กลับเมืองไทยครั้งหน้าก็หวั่น ๆ เหมือนกันครับ เลยคิดว่าน่าจะทำให้มันถูกต้องไปเลย ดีกว่ามานั่งลุ้นหน้า ต.ม. ให้หวั่นใจเล่น ๆ ปีนี้ตอนกลับเมืองไทยก็ว่าจะเปลี่ยน passport ด้วยครับ หมดอายุพอดี

เลยอยากจะสอบถามคนในห้อง around Uk ที่เข้าออกโดยใช้ Uk Workpermit / HSMP / Tier-1 ที่เคยผ่านระบบลงทะเบียนนี้มาหน่อยครับว่ายุ่งยากแค่ไหน เอกสารต้องประทับตราจากสถานทูตไทยในลอนดอนหรือเปล่าครับ เพราะในเวปของสำนักงานฯ เห็นว่าจะต้องประทับตราด้วย แต่เข้าใจว่าเคสฯนั้นน่าจะเป็นคนที่เพิ่งมาทำงานเป็นครั้งแรก

เลยอยากรู้ว่าคนที่มาทำงานอยู่นานแล้วโดยมี workpermit ที่มีอายุนาน ๆ (ห้าปีแบบผม) หรือว่าคนที่เปลี่ยนสถานะจาก Student Visa เป็น Workpermit / HSMP / Tier-1 นี่มีใครเคยผ่านระบบลงทะเบียนนี้หรือเปล่าครับ ถ้ามีช่วยบอกแชร์ประสปการณ์กันหน่อยได้มั้ยครับ ว่าต้องใช้เอกสารอะไร ต้องรับรองโดยสถานทูตหรือเปล่า ฯลฯ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : diecastie - [ วันปีใหม่ 15:45:21 A:192.168.0.17 X:86.165.95.87 TicketID:199568 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com