Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อย่าเข้าใจผิด คิดว่ามาดามไกลบ้าน ทำงาน ขสมก. กันอย่างเดียว

ก่อนอื่นขออธิบายคำว่า ขสมก. ในที่ก่อนนะคะว่าไม่ใช่องค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพฯ แต่มันย่อมาจาก ขอ สามี กิน ก๊ากๆๆๆ (เครดิตคำนี้ยกให้คุณ MollyJinx) ค่ะ      

สืบเนื่องมาจากว่าดิฉันไปตอบคำถามไว้ในกระทู้ของคุณ lolonoar (ตามลิงค์)

http://www.pantip.com/cafe/klaibann/topic/H7377318/H7377318.html

เขาถามว่ามาอยู่เมืองนอกได้ยังไง และมาทำอะไร คำตอบก็ไปดูได้ที่ลิงค์นั้นค่ะ

ที่นี้บังเอิญมีคนสงสัยว่าทำไมมาดามไกลบ้านหลายคนมาอยู่แบบขอสามีกิน จึงขอชี้แจงและเรียนมาเพื่อทราบดังนี้ค่ะ
    แรกๆ ช่วงที่ยังไม่รู้ภาษา เพราะได้สามีเมืองนมเย็น เดนมาร์ก จึงจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องพึ่งพาอาศัยขอสามีกิน (ด้วยความเต็มใจทั้งของผู้ให้และผู้รับค่ะ)              
    แต่หลังจากปีกกล้าขาแข็ง พูดจาภาษาบ้านเขารู้เรื่อง ก็ออกไปหางานทำค่ะ ไม่ได้คิดจะขอเขากินตลอดชีวิต (ถึงแม้ว่าเขาจะเต็มใจ)

การมาอยู่เมืองนอกแรกๆ จำเป็นอย่างยิ่งที่เราต้องพึ่งพาสามีนะคะ เพราะไม่ใช่ว่าจะหางานทำอะไรได้ง่ายๆ
    ถึงแม้ว่าคุณจะมีใบปริญญามากี่ใบจากเมืองไทยก็แล้วแต่ ถึงอย่างไรเรื่องของภาษาเป็นเรื่องสำคัญที่สุด
    ที่จำเป็นต้องเรียนรู้ เพื่อให้ทั้งหูและหางกระดิกเข้าใจเวลาที่เขาพูดมา ในกรณีที่บางประเทศใช้ภาษาอังกฤษเป็นภาษาราชการ ก็ใช่ว่าจะหางานทำได้ง่ายๆ เช่นกัน      

ประสาอะไรกับการมาอยู่ในประเทศที่ใช้ภาษาแปลกๆ อย่างทางแถบสแกนดิเนเวียน เยอรมัน หรือ ฝรั่งเศส อิตาลี
    ดังนั้นจึงจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องได้เรียนรู้ภาษาก่อน พอได้ภาษาแล้วหลายคนก็คิดหางานทำค่ะ ส่วนคนที่สามีเขาเต็มใจเลี้ยงดู ไม่ให้ทำงาน
    นั่นก็ไม่ได้หมายความว่าเขาจะเป็นพวกไร้ความสามารถ แต่นั่นมันคือความเต็มใจของสามีที่ยินดีจะเป็นฝ่ายเลี้ยงดูภรรยาของเขาค่ะ

ตามนี้นะคะ แซ่บแล้วเปลี่ยน (ความคิดด้วยค่ะ)

จากคุณ : ป้ามะลิกับลุงมะระ - [ 3 ม.ค. 52 04:10:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com