Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

พี่ๆ น้องๆ ท่านใดสมัครสอบทุน Eramus Mundus หรือกำลังเรียนโดยทุนนี้อยู่ รบกวนเข้ามาให้คำปรึกษาด้วยครับ

สวัสดีครับพี่ๆ น้องๆ ทุกท่าน

ท่านใดกำลังจะสอบ หรือส่งใบสมัครของปีนี้ไปแล้ว หรือว่ากำลังเรียนอยู่โดยใช้ทุนนี้อยู่ รบกวนสอบถามด้วยครับว่า

1. ผลการสอบจะออกประมาณเมื่อไหร่ครับ

2. ถ้าเราได้ เงินทุนการศึกษา จะถูกส่งให้เรายังไงครับ และจะให้เป็นปี 21000 ยูโรต่อปี หรือว่าจะให้เป็นเดือนครับ

3. มีหลักเกณฑ์ในการเลือกประเทศอย่างไร เพราะตามปกติ ทุนนี้จะต้องไปเรียนแต่ละเทอมในหลายๆ ยูของแต่ละประเทศที่ร่วมมือกัน เลยสงสัยว่า เลือกประเทศได้เลยหรือเปล่าครับ (ทุนที่ผมสมัครปีนี้ เลือกยูที่จะไปเริ่มเรียน และเลือกในเทอมที่ 2 ไว้ครับ ส่วนอีกสองเทอม เขาจะจัดให้)

4. มีปัญหาเกี่ยวกับภาษาหรือเปล่าครับ แม้ว่าหลักสูตรจะเป็นภาษาอังกฤษ แต่สำเนียงอังกฤษ ในแบบฝรั่งเศส สเปน อิตาลี ฟินแลนด์ นอร์เวย์ ที่ได้ยินนั้น ฟังรู้เรื่องหรือไม่

5. การเรียนการสอนเป็นยังไงบ้าง ผมได้ยินว่าที่ฟินแลนด์โหดมาก มีงานมอบหมายทุกชั่วโมงเลย

6. เรื่องอื่นๆ ที่อยากแนะนำ ตามสบายเลยนะครับ

ผมส่งใบสมัครไปแล้ว แต่ขอสอบ IELTS ใหม่ครับ ซึ่งคะแนนจะส่งไปให้ตามหลัง

ปีใหม่พอดี ขออวยพรให้เพื่อนๆ ที่สมัครสอบด้วยกัน สมหวังกันทุกคนนะครับ ส่วนรุ่นพี่ที่ได้ไปศึกษาแล้ว ก็ขอให้มีความสุข และฝ่าฟันอุปสรรคต่างๆ ไปได้ด้วยดี พร้อมทั้งให้สุขภาพกายและใจแข็งแรง เพื่อต่อสู้อุปสรรคทั้งหลายทั้งปวงด้วยครับ

ฝาก ส.ค.ส. มาให้ด้วยครับ   ขอบคุณครับ

จากคุณ : ไอ้คุณแหลม - [ 6 ม.ค. 52 20:22:21 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com