Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มีเพลนจะไปทำงานที่สวิสเซอร์แลนด์ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ (Switzerland)

คือมีเพลนว่าจะไปทำงานที่สวิสโดยดิฉันกับสามีเป็นคนไทย แต่นายจ้างจะจัดการเรื่องเอกสารและworkpermit ให้ทั้งหมด อยากถามว่า

1. หากไม่ได้เป็นประชากรของสวิสจะพาลูกไปเรียนที่นั่นได้หรือเปล่า รัฐเขาดูแลยังไงบ้าง แต่ตอนนี้ลูกสาวอายุสองขวบ
    2. ถ้าจะเช่าบ้านหรือคอนโดราคาเช่าโดยประมาณอยู่ที่เท่าไหร่ เอาแบบไม่แพงราคากลางๆนะคะ
    3. หากจำเป็นจะซื้อรถใช้ราคารถที่สวิสแพงมั้ย แล้วเขาอนุญาตให้คนที่ไปทำงานอย่างดิฉันซื้อรถหรือเปล่า แล้วใบขับขี่ของที่นั่นทำได้ไหมคะ

หากมีขอคำแนะนำอื่นๆช่วยชี้แนะด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

จากคุณ : ปะแป้งแก้มป่อง - [ 7 ม.ค. 52 18:13:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com