Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

กระทู้เตือนพี่ ๆ น้อง ๆ ชาวไทยที่อยู่ญี่ปุ่นระวังไฟไหม้นะจ้ะ

เรื่องของเรื่องเมื่อวันก่อนดูข่าวช่อง NHK
    เค้าเตือนว่าช่วงหน้าหนาว อากาศแห้ง
    ถ้าเกิดไฟไหม้ ไฟจะลามไปเร็วมาก
    จึงอยากเตือนพี่ ๆ น้อง ๆ ที่อยู่ญี่ปุ่น
    ทั้งที่เพิ่งมาอยู่หรืออยู่มานานแล้วนะคะ
    หันมาระมัดระวังกันเป็นพิเศษค่ะ
    ก่อนออกจากบ้านเช็คสักนิด
    จุดที่ควรระวัง

1. ในครัว - วาวแก๊สหุงต้ม ตรงน้ำร้อนอ่างล้างจาน ฮีตเตอร์หรือดัมโบ กาน้ำร้อนไฟฟ้า
    2. ห้องนั่งเล่น - ดัมโบ ฮีตเตอร์ โคตาทสึ
    3. ห้องนอน ดูดัมโบ (อย่าใช้ฮีตเตอร์ในให้นอนเลยค่ะ มันอันตรายมาก เกิดชายผ้าห่มเข้าไปในตะแกรง ไฟไหม้ได้ง่าย ๆ )
    4. ห้องน้ำ - วาวแก๊สต้มน้ำในอ่างอาบน้ำ

ที่ห่วงมากที่สุดคือฮีตเตอร์, โคตาทสึและกาน้ำร้อนค่ะ
    เลิกใช้แล้วถอดปลั๊กเถอะค่ะ เพราะมันเป็นของที่คุณมองไม่เห็น
    คุณไม่มีวันรู้ว่าคุณยังเปิดมันค้างไว้อยู่หรือเปล่า

สุดท้ายขอให้ทุกคนรักษาสุขภาพ
    ไม่เป็นหวัดตลอดช่วงหน้าหนาวนี้นะคะ ^^

ด้วยรักและหวังดีค่ะ

จากคุณ : fahtsuki - [ 9 ม.ค. 52 06:40:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com