Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ใช้สูติบัตรจากสถานทูต ในการแจ้งชื่อเด็กเข้าทะเบียนบ้านที่ไทย (4 เดือนแล้วยังไม่สำเร็จ - -){แตกประเด็นจาก H7330565}

ก็พยายามค้นข้อมูลเดิมแล้วนะคะ แต่ยังไม่แน่ใจอยู่ดี
    http://www.pantip.com/cafe/klaibann/topic/H7318992/H7318992.html
    http://www.pantip.com/cafe/klaibann/topic/H7330565/H7330565.html
    ----------------------------------------------
    ลูกชายเกิดที่มาเลเซีย ถือสัญชาติมาเลเซียด้วย แต่ได้ทำเรื่องแจ้งเกิดที่สถานทูตฯ และได้สูติบัตรไทยมาแล้ว

ทางสถานทูตฯ บอกว่าให้เอาสูติบัตรนี้ ส่งไปแจ้งชื่อเข้าทะเบียนบ้านได้เลย แล้วค่อยทำพาสปอร์ตหลังจากเอาชื่อเข้าทะเบียนบ้าน

ตอนลูกชาย7 เดือน (กย.51) เลยพาลูกชายเข้าไทยด้วยพาสปอร์ตมาเลเซีย  ก็ไปแจ้งชื่อ ที่อำเภอ เด็กก็ไป พ่อแม่ก็ไป เจ้าบ้าน(แม่เราเอง)ก็ไปด้วย เจ้าหน้าที่ขอเอกสารเยอะมาก เราก็บังเอิญมีครบนะคะ (บังเอิญอยู่ในรถ) ก็ให้ไป ทั้งสำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประชาชนแม่ พาสปอร์ต พ่อแม่ ไอซีพ่อ ทะเบียนสมรสทั้ง 2 ประเทศ  (ทั้งฉบับแปลไทย อังกฤษ มาเลเซีย) สำเนาบัตรประชาชนเจ้าบ้าน ใบรับรองนู่นนี่ จำไม่ได้ เยอะ

แล้วสุดท้าย จนท. ก็ขอรูปถ่ายเพิ่มด้วย  - - “
    -รูปถ่ายเด็กขนาด2นิ้ว
    -รูปถ่ายเด็กคู่กับเจ้าบ้าน
    -รูปถ่ายพ่อแม่คู่กับเจ้าบ้าน/รูปหมู่

เราถ่ายแล้วเอาไปให้ในวันรุ่งขึ้น  รวมแล้วเอกสารหนาเกือบนิ้วค่ะ  แหะ แหะ

ตอนนี้ผ่านไป 4 เดือน กว่าๆ ลูกชายเกือบขวบแล้วค่ะ
    ยังเอาชื่อใส่ทะเบียนบ้านไม่ได้

เลยขอให้แม่ ไปถามให้วันนี้ เขาบอกว่าต้องรอ คิวยาวเด็กหลายคน
    (วันที่เราไปแจ้งชื่อ จนท. ยังบอกเองว่าเป็นเคสแรกของอำเภอ ที่มีเด็กถือสูติบัตรจากสถานทูตมาเอาชื่อเข้าทะเบียนบ้าน)

ที่ทำให้ใจไม่ดี คือ จำได้ว่าวันนั้น “ปลัดอำเภอ” เองพูดว่า ลูกครึ่งไม่มีสิทธิ์ถือสัญชาติไทย
    ตอนแรกเรานึกว่าพูดเล่น แต่เห็น จนท.เด็กๆ อีกคนเปิดหนังสืออะไรไม่รู้ให้ดู ปลัดอำเภอถึงยอมรับเรื่อง
    พอเห็นในสูติบัตรระบุว่าเด็กสัญชาติไทย แกถามว่าเป็นไปได้ไง เด็กคนนี้ต้องถือสัญชาติมาเลเซีย สิ
    จนท.เด็กหัวเราะ แต่พวกเขาก็รับเรื่องของเรา

เป็นอำเภอเล็กๆ ใน จ.นครศรีธรรมราชค่ะ
    เราเองก็เข้าใจระบบราชการนะคะ ว่ามันต้องช้า แต่นี่ 4 เดือนกว่า  แล้วยังไม่ถึงไหน

ทำไมต้องนานขนาดนี้  ใครพอจะมีประสบการณ์อะไรแนะนำมั้ยบ้างคะ อ่านของคุณFlymom ในกระทู้ที่แล้ว แค่วันเดียวเอง

ทำอย่างไรให้ลูกชายเอาชื่อเข้าทะเบียนบ้านได้เสียที กลัวลูกชายไม่ได้สัญชาติไทย
    ขอรบกวนปรึกษาค่ะ

จากคุณ : rainfull - [ 12 ม.ค. 52 21:19:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com