Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เตือนใจ ผู้คนที่เดินทางผ่าน หรือ ทรานสิท ประเทศ อาฟริกาใต้ ให้ระวังกระเป๋าหาย

เตือนใจ ผู้คนที่เดินทางผ่าน หรือ ทรานสิท ประเทศ อาฟริกาใต้ ให้ระวังกระเป๋าหาย

ผมเจอมาเป็น ครั้งที่สอง ส่วนลูกน้อง เจอมา หลายครั้งมาก ๆ อยาก จะมา แชร์ เรื่องพวกนี้ให้พวกนักเดินทางฟังครับ
    เมื่อต้นเดือน มกราคม ผมเลือกจะเดินทางผ่าน  South Africa โดยปลายทางอยู่ที่ เมือง หลวง ของ Mozambique name “Maputo”
    ไม่สามารถเช็คทรูจาก เมืองไทยได้ เพราะ ใช้ โลวคอร์ส แอร์ลายน์ (อันนี้ ความรู้ใหม่) ได้ เลย ต้อง เสียค่า น้ำหนักเกิน ยี่สิบ กิโล จาก กทม มา สิงคืโปร์ โลละ 330 บาท ย้ำ โลละ 330 พิมพ์ไม่ผิด ผมมี สองกระเป๋า ข้างใน มี อะไหล่ รถยนต? รถตักไม้ และ พวก ADSL Modem and Router ครับ จ่ายไป 6600 บาท

ถึง สิงคโปร์ ออกมา โดนอีก โดน ค่า GST หรือ บ้านเรา เรียก VAT จำนวน 57 SGD ผม แย้งว่า ของพวกนี้ เดี๋ยว จะ ไป เช๊คอินอีก ไม่เชื่อตามไปดู ศุลกากร ไม่สน ถาม ว่า ทั้งหมด เท่าไหร่

ผมก็ โกหกไป ทั้งหมด สองกระเป๋ส สองหมื่น บาท................ท่านคำนวณ แปป บอกว่า จ่าย จีเอสที 57 เหรียญสิงคโปร์ โดยที่ ไม่ แตะต้องกระเป๋า
    ขึ้นไปข้างบน ถามเขาว่า ผมบิน ตีสองกว่า ตอนนี้ บ่ายสาม แก่ ๆ ขอ เช็คอินก่อนไอ้ไหม เธอบอก โอ............เหมือน ทีจี เราก็เช็คอิน โดยบอกเขาว่า ขอเช็คทรู ไม่รับประเป๋า ที่ โจฮันเนสเบริค แจ่ จะต่อเครื่อง ไป มาพูโต้

เขาก็ให้ แทค เป็น MPM ซึ่งหมายความว่า มาพูโต้ เมืองปลายทาง
    ตอนเย็น ....ตามแผน.... อกไปกินข้าวเย็นละลูกคนโต ในเมือง (ลูกคนโตได้งนทำที่นี่...........นึกไม่ออกว่าลูกเราหรือ ลูกคน สิงคโปร์ เนื่องจาก พอจบ ไฮสคูล ที่เมืองไทย ได้ ทุน ประเทศนี้ เรียนที่ นานยาง ไม่ทันจบ Siemens ก็มา เอาตัวไปทำงาน ประจำอนยู่ สิงคโปร์ กับ มิวนิค

จะเห็นหน้าลูกที แสนลำบาก จึงไม่รู้ว่า ส่งเสวียเรียนมาทำไม รู้งี้ ไม่ให้ เรียน แล้ว ขายเต้าฮวยอยู่หน้าบ้าน ดีกว่า จะได้ไมจากไปไหน

เช้า เคริ่องถง โจเบริค ไม่ได้มีอะไร ต่อเคริ่อง ไป มาพูโต้ ปรกฎว่า มี ฝรั่ง 5 คน และ เรา หัวดำ อีก1 คน กระเป๋า หาย
    ตั้งแต่วันที่  6 มค ถึง วันนี้ 21 มค หากระเป๋า ไม่เจอ

ข้างล่างนี้จะอธิบายว่า ทำไมกระเป๋าหาย จะได้ไม่เอาเป็น เยี่ยงอย่าง
    ทำไม่เมื่อก่อนไม่หาย ก็เพราะ หลังจาก แลบท๊อป หาย ผมไม่เคยเช๊คทรู ผมจะเอากระเป๋าออก แล้วเช็คอินใหม่ ทุกครั้ง แต่ เป็นเพราะ ครั้งนี้ ผมเชื่อใจ ทำไห้สูยเสียไปครับ
    ผมเดินทาง กทม – อาฟริกา ทุก ๆ 45 วัน
    ตลอด 5 ปี ที่ ผ่านมา ผม กระเป๋า หาย สองครั้ง บวก ครั้งหนึ่งกระเป๋าไม่หาย แต่ แลบท๊อป หาย
    ลูกน้อง เขมร หาย สองใบ ล่าช้า สี่ใบ
    นาย ฮ่องกง หาย หนึ่งใบ
    ทำไม เพราะ เจ้าหน้าที่ ภาคพื้นดิน ของ South Africa เป็น คนท้องถิ่น

ผมเข้าใจว่า ทำไม เพราะ เวลา เรา transit กระเป๋า เขา จะ x-ray เขา จะเป็น ว่า กระเป๋าไร เป็น อุปกรณ์ อีเลคโทรนิค อันนี้ ตอบโจทก์ว่า ทำไม คอมผมโดนฉกไป
    เที่ยวนี้ ผมขนมาสองกรเป๋าใหญ่ ทั้งหมด เป็ นอะไหล่ เครื่องยนต์ ซึ่งเป็น เหล็ก แต่ กระเป๋า ที่หาย ผมใส่ ADSL moden 2 pieces and one router ซึ่งผมเชื่อว่า ถ้า เอ๊กซเรย์ดู น่าจะเหมือน มือถือ นี่ คือ ทำไม โดนเอาไป

น่าสังเกตุอย่างหนึ่งคือ กระเป๋า ที่ ผ่านมา แทคโดนฉีก แล้วงปิด แทคใหม่

ข้อป้องกันคือ อะไรก็ตาม ที่ เป็น อีเลคโทรนิค ให้เรา ส่แระเป๋า แฮนด์แครี่ นะครับ อย่างเสี่ยง ที่จะไป อาฟริกาใต้ หรือ เมืองผ่าน

ผมแนบเอกสารหายมาให้ดู เพื่อที่ WM จะได้เชื่อ

อยากจะบอกต่อว่า ให้ ระวัง ใครที่ เช็คทรู อาฟริกาใต้ เพื่อ ไป

ซิมบับเว่
    โมแซมบิค
    กาบอง
    บอสวาน่า
    นามีเบีย
    มาเซรู
    สวาซี่แลนด์
    แซมเบีย
    แองโกล่า

จากคุณ : โบกกรัก - [ 22 ม.ค. 52 04:23:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com