Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

นามสกลใน green card กับ passport ไม่ตรงกัน ทำไงดี

ผมและภรรยามี green card ทั้งคู่ แล้วได้กลับมาอยู่เมืองไทยได้ประมาณ 4 ปี (ทำ travel document และต่ออายุแล้ว 1 ครั้ง) ระหว่างนี้ก็ได้จดทะเบียนในไทยและภรรยาได้เปลี่ยนนามสกุลเป็นของผม

ตอนนี้เราอยากกลับไปอเมริกา และ ภรรยาต้องทำ passport ใหม่เพราะเล่มเก่าหมดอายุแล้ว เลยนึกออกว่าอย่างงี้นามสกุลใน passport ใหม่ กับ ใน green card ก็จะไม่ตรงกัน

โทรไปถามที่หน่วยงานทำ passport เค้าบอกว่า หลังจากได้เล่มใหม่แล้ว ให้เอาเล่มเก่ามาพร้อมกับเล่มใหม่มาแล้วเค้าจะทำคล้ายๆกับการรับรองให้ในเล่มใหม่ว่าเป็นคนเดียวกับในเล่มเก่า

ทีนี้ผมก็ยังไม่มั่นใจว่าวิธีนี้มันจะ safe จริงๆหรือเปล่า คือไม่อยากมีปัญหาใดๆเลยที่ตม (ตอนนี้ภรรยาท้องอยู่ด้วย 6 เดือนกว่า)

หรือผมจะให้ภรรยาไปเปลี่ยนนามสกุลกลับที่อำเภอ แล้วค่อยไปทำ passport ดี

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ตอนนี้กลุ้มใจมาก

ขอบคุณครับ

จากคุณ : joejeetha - [ 22 ม.ค. 52 19:26:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com