Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ประสบการณ์ยื่นถอดถอนเงื่อนไขกรีนการ์ดสองปี

ก่อนอื่นต้องขอเอ่ยถึงแรงบันดาลใจให้เริ่มเขียนกระทู้นี้ก่อนนะคะ คือต้องขอขอบคุณ คุณ Panissar ค่ะที่ช่วยแนะนำให้เข้ามาเขียนเกี่ยวกับขึ้นตอนการยื่นเรีื่องถอนถอนเงื่อนไขกรีนการ์ดแบบสองปีนี้ คือเจ้าของกระทู้ก็มีความคิดเห็นว่า การมาเล่าประสบการณ์ให้เพื่อนๆได้ทราบในนี้อาจจะเป็นประโยชน์ให้แก่เพื่อนๆที่กำลังจะขอกรีนการ์ดได้ไม่มากก็น้อยนะคะ เอาเป็นว่าเริ่มกันเลยดีกว่าค่ะ
    คือตัวเจ้าของกระทู้เองได้รวมรวมเอกสารและดำเนินขั้นตอนการขอกรีนการ์ดทั้งหมดเองเลยค่ะ นับตั้งแต่วันที่ยื่นเรื่องขอกรีนการ์ดใบแรกแบบสองปี หลังแต่งงานได้หนึ่งปี เหตุที่เป็นเช่นนี้เพราะว่าตัวดิฉันและแฟนยังอายุกันน้อยอยู่เลยค่ะ คือแฟนก็มี Income Tax ได้ไม่ถึง 3 ปีเลย (เวลาขอ ทาง USCIS เค้าให้ยื่น Income Tax แบบย้อนหลังสามปี) คือดิฉันเลยต้องรอไปอีกหนึ่งปีหลังแต่งงาน คือก็กังวลว่าถ้าเอกสารไม่ครบถ้วนตามที่เค้าต้องการ เรื่องอาจจะผ่านได้ยาก ก็เลยรอดีกว่า .... พอหลังจากนั้นพอครบปี ก็เริ่มยื่นเรื่องเลยค่ะ ตอนขอ greencard ใบแรกนั้น เอกสารมีเยอะที่ต้องเตรียม แต่ก็คือทำมาพร้อมไว้แล้วก็มาถึง USA เสียอีก คือแปลมาไว้หมดเรียบร้อยแล้ว ไม่่ค่อยมีปัญหาอะไรตรงจุดนี้ แต่ที่ยุ่งยากคือ ตอนที่ต้องมาเรียบเรียงเอกสารที่ทาง USCIS เค้าต้องการทั้งหมดนี่แหละ เพราะต้องทำเองหมดเลย ต้องขอขอบคุณพี่ๆในห้องไกลบ้านนี่ด้วย ที่ช่วยตอบคำถามให้ค่ะ ตอนที่ยื่นเรื่องนั้น เจ้าของกระทู้อยู่ที่รัฐ South Carolina ค่ะ ก็ต้องขอบอกว่าการดำเนินการของศูนย์ทางนั้นไม่เร็วค่ะ เพราะว่าขอไปเดือนเมษา แต่กว่าจะได้จดหมายมาให้ไปพิมพ์ลายนิ้วมือก็ตั้งเดือนพฤศจิกายนแน่ะค่ะ แล้วก็มีให้ไปสัมภาษณ์ด้วย ตอนแรกก็กลัวๆเพราะ แฟนไม่อยู่ เค้าไม่ได้ไปด้วยตอนสัมภาษณ์เพราะเค้าต้องไปกับเรือ เป็น Navy อ่ะค่ะ ก็เลยไปคนเดียว แต่ให้ทางหัวหน้าเค้าส่งจดหมายมาทาง USCIS ว่าต้องไปราชการจริงๆ สรุปเลยเค้าสัมภาษณ์เราคนเดียวค่ะ ก็ไม่ยากค่ะ แค่โชว์รูปที่เราถ่ายด้วยกันให้ดู แล้วก็ให้บิลค่าน้ำไฟ โทรศัพท์ และอะไรๆให้เค้าดู หลังจากนั้นพอเค้าดูจบก็ประทับตราให้เราผ่านเลย แล้วก็ส่งบัตรมาทีหลังไม่นานค่ะ

พอถือกรีนการ์ดแบบสองปีมาได้เกือบสองปี (ก่อนหมดอายุ 60 วัน) เจ้าของกระทู้ก็ยื่นเรื่องเพื่อขอแบบ 10 ปีเลยค่ะ ขั้นตอนนั้น ง่ายกว่าการขอครั้งแรกนั้นหลายเท่าทีเดียวเลยค่ะ คือตอนขอนั้นก็กังวลเหมือนกันเพราะแฟนก็ไม่อยู่อีกแล้ว เค้าไปกับเรือ 6 เดือน เราก็เลย กลัวโดนเรียกสัมภาษณ์ขึ้นมา แล้วแฟนมาไม่ได้อีก ก็เลยเริ่มเตรียมเอกสารไว้ก่อน แต่กว่าจะยิื่นก็เกือบใกล้ๆที่แฟนจะกลับอ่ะค่ะ เวลาเลยใกล้เคียงกับที่กรีนการ์ดจะหมดอายุพอดีเลย แต่ก็ยังทัน ขั้นตอนจริงๆนั้นก็ไม่มีอะไรมากเลยค่ะ แค่กรอกรายละเอียดในใบยื่นขอ เรียกว่า Petition to Remove the Conditions of Residence หรือ I-751 อ่ะค่ะ พร้อมเอกสารที่เค้าต้องการ อาทิเช่น Shared Bank Account Statements (both Checking and Saving), เอกสารสัญญาการเช่าบ้าน, บิลค่าโทรศัพท์ ค่าเคเบิ้ล น้ำไฟ ประกันรถยนต์ คร่าวนี้ไม่ได้ส่งรูปไปค่ะ เท่าที่จำได้ เจ้าของกระทู้ส่งไปแค่นี้ค่ะ แต่ว่าส่งไปเกือบหมดทุกเดือนนะคะ ส่งไปให้หมดทุกเดือนเลย เพราะเค้าจะได้รู้ว่าเรายังอยู่ด้วยกันจริงๆ ตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบัน ยืนไปพร้อมค่าทำเนียมค่ะ ตอนยื่นแบบสิบปีนี้ เจ้าของกระทู้และแฟนได้ย้ายมาอยู่ที่ ซานดิเอโก้แล้ว ขอบอกว่าเรื่องเร็วมากกกก เร็วจริงๆ ขอนับถือ คือเจ้าของกระทู้ยื่นเอกสารไปประมาณต้นเดือนพฤศจิกายน 2008 ค่ะ พอ วันที่ 24 พย ปีเดียวกัน ก็มีจดหมายให้ไปพิมพ์ลายนิ้วมือ วันที่ 10 ธันวาคม หลังจากนั้นพอพิมพ์ลายนิ้วมือพร้อมถ่ายรูปเสร็จเรียบร้อย ก็พยายามถามเจ้าหน้าที่ว่า เคสส่วนใหญ่ต้องเรียกสัมภาษณ์ไหม เค้าบอกว่าส่วนใหญ่ไม่ต้อง จะส่งบัตรมาเลย แต่บางเคสถ้าเค้าสงสัยอะไร หรือเอกสารไม่ครบถ้วน เค้าก็จะเรียกมาให้ไป อ่อ เจ้าของกระทู้ลืมบอกไปว่า คือหลังจากที่ยื่นเรื่องไปแล้วสักพัก ก่อนที่เค้าจะแจ้งใหเ้ราไปพิมพ์ลายนิ้วมือเนี่ย มีจดหมายมาอีกฉบับนึง ว่าต้องการเอกสารเพิ่ม ก็คือ เอกสารเกี่ยวกับที่อยู่ สัญญาเช่าบ้านที่มีด้วยกัน ถ้าจำไม่ผิดนะ คือว่าตอนนั้น แฟนไม่อยู่ไง เลยไปอยู่กับเพื่อนสักพัก ก่อนแฟนกลับมา แต่คือก็โชคดีด้วยที่ ยื่นเรื่องไปตอนที่กำลังเซ็นสัญญาเช่าบ้านใหม่อยู่กับแฟนพอดี เลยไม่มีปัญหาอะไร ...... พอพิมพ์ลายนิ้วมือเรียบร้อย หลังจากนั้นไม่นาน ประมาณเดือนนึง ก็มีอีเมล์มาบอกว่า เคส approved และบัตรจะตามมาภายใน 30 วัน เข้าไปดูในนี้ได้ค่ะ http://www.pantip.com/cafe/klaibann/topic/H7448655/H7448655.html และ ณ วันที่เจ้าของกระทู้เขียนกระทู้นี้อยู่นั้น เป็นวันที่ได้รับกรีนการ์ดค่ะ เพิ่งไปตรวจตู้จดหมายมาเมื่อกี้นี่เอง มีกรีนการ์ดแบบสิบปีอยู่ในนั้นค่ะ ดีใจมากกๆเลยค่ะ เหมือนประสบความสำเร็จอะไรอย่างหนึ่งในชีวิตเลยทีเดียวค่ะ เพราะก็ถือว่าเหนื่อยเหมือนกันนะคะ ตั้งแต่วันแรกที่เริ่มทำและเตรียมเอาสารทั้งหมดเองหมดเลย และเรากับแฟนก็ยังอายุน้อยกันอยู่เลย กลัวไปผ่านมากๆ ก็ไอ้ตรง Income เนี่ยแหละค่ะ แต่ก็โชคดีค่ะที่แฟนรับราชการทหารเรืออยู่ เพราะ USCIS จะมีขึ้นตอนการคำนวณ Poverty income ที่ต่างออกไปกับคนทั่วไปอ่่ะค่ะ เอกสารนี่ถ้าจำไม่ผิดจะอยู่ในแบบฟอร์ม Affidavit of Support I-134 อ่ะค่ะ ...... ดีใจค่ะที่ผ่านทุกอย่างมาได้ค่ะ ก็นับว่าเป็นโชคดีด้วยอ่ะค่ะที่แฟนรับราชการทหาร เรื่องต่างๆมันเลยไม่ยากเกินไป ไม่รุ้เกี่ยวกันหรือเปล่านะคะ แต่เจ้าของกระทู้ว่าน่าจะมีส่วนก็ไอ้ตรง financial support นั่นแหละค่ะ เพราะ military จะได้เงินเดือนแบบการันตีอยู่แล้ว ..... ก็นับว่าเป็นฤกษ์ที่ดีค่ะ ที่ได้มาเล่าขึ้นตอนการขอกรีนการ์ดให้เพื่อนๆฟังค่ะ เพราะก็เพิ่งได้รับกรีนการ์ดตัวเป็นๆแบบ 10 ปีเมื่อกี้นี่ด้วย ดีใจมากๆค่ะ เอาเป็นว่า หวังว่าสิ่งที่เล่ามานี้คงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆพี่ๆ ได้ไม่มากก็น้อยนะคะ .... ถ้าเพื่อนๆ อยากสอบถามอะไร ถามได้ค่ะ หลังไมค์เลยนะคะ หรือในนี้ก็ได้ เจ้าของกระทุ้จะพยายามตอบเท่าที่ทำได้นะคะ ขอบคุณมากค่ะ ที่ได้เข้ามาอ่านกัน โชคดีทุกๆคนค่ะ

จากคุณ : katefunnylady - [ 25 ม.ค. 52 11:15:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com