Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เล่าประสบการณ์ขอ US visa ท่องเที่ยววันนี้ครับ แต่ถูกปฏิเสธนะครับ...รบกวนผู้รู้มาดูๆให้ด้วยครับ

มาเล่าที่ผ่านมาวันนี้ให้ฟังครับแต่ว่า "ไม่ผ่าน" นะครับ เศร้าทีเดียว ... ว่าจะไปขออีกรอบเหมือนกัน แต่คราวนี้คงระวังให้มากขึ้น เพราะไอ 4 พันกว่าบาทที่เอามาคืนไม่ได้ เจ็บใจสุดๆ :(( สงสารพ่อแม่ด้วยครับ 4 พันสำหรับที่บ้านเป็นเงินที่เยอะ มากๆ แบบมากจริงๆที่จะเอาไปใช้ทำอะไรอย่างอื่น ยิ่งต้องมาหายไปเลยแบบนี้ ยิ่งไม่อยากกลับไปนึกเลยครับ

ขอข้ามรายละเอียดทั้งหมดไปตอนสัมภาษณ์เลยนะครับ วันนี้นัด 7.30 ก็ทำขั้นตอนอื่นๆเสร็จจนไปนั่งรอในห้องสัมภาษณ์ตั้งแต่ 7.45 แล้ว แต่ได้สัมภาษณ์ประมาณเกือบๆ 9 โมงครับ คนแรกที่สัมภาษณ์ประมาณ 8 โมงครึ่ง เพราะงั้นถ้าดูเวลาเริ่มสัมภาษณ์จริงๆก็ไม่ได้รอนานเท่าไรอะครับ ... สัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษครับ

ไปถึงปุ๊บ ... (ขอแปลเป็นภาษาไทยเลยนะครับ แต่ตอนตอบจริงๆ flow มากๆครับ
    จนเหลิงคิดไปเองแล้วว่าได้ visa แน่นอน เฮ้อ...)

Q ทำไมถึงไปอเมริกา
    A ไปเยี่ยมป้ากับลุง แล้วก็ไปเที่ยวด้วยครับ

Q ป้าเป็นคนอเมริกันใช่มั้ย? อยู่ที่ไหน
    A ใช่ครับ อยู่ที่เมือง Deltona, Florida ครับ

Q ไปนานเท่าไร
    A เดือนนึงครับ (แล้วก็นึกขึ้นได้ว่ากรอกใน 156 ว่า 3 สัปดาห์) เอ้ย ก็ 3 สัปดาห์อะครับ

Q แล้วคือป้าจะจ่ายค่าใช้จ่ายทุกอย่างให้เลยใช่มั้ย
    A ก็ไม่เชิงครับ พ่อแม่จะจ่ายค่าตั๋วเครื่องบินให้ ส่วนป้าจะจ่ายค่าใช้จ่ายทั้งหมดระหว่างที่อยู่ที่นั่นครับ

Q ไปไหนบ้าง
    A ก็ก่อนกลับก็ว่าจะแวะ DC, Philadelphia กับ NYC ครับ

Q แล้วป้าก็ไปเที่ยวกับคุณด้วย
    A อ่อๆ ไม่ครับ ไปเองก่อนกลับกรุงเทพครับ

Q เรียนอยู่ major อะไร
    A computer engineering ครับ

Q เอกสารอื่นๆที่จะให้ดูมีแค่นี้ใช่มั้ย
    A มี transcipt จะดูมั้ยครับ (ไม่ต้องๆ คุณมีใบรับรองอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นเราเชื่อว่าคุณเรียนอยู่ ยิ้มให้ด้วยนะ..ใจชื้นเลยอะ ก่อนจะเศร้า)

Q งั้นขอดู statement ของพ่อแม่คุณด้วย (ผมก็ยื่น book bank ครับ เพราะไม่ได้ทำ statement ซึ่งเค้าก็ดูครับ)
    ... (หลังจากเปิดไป 2 เล่ม ซึ่งให้ไป 3 เล่มครับ เป็นเล่มเสร่อเล่มนึงเผลอให้ อยากตบกบาลตัวเองมากๆ) เสียใจด้วยเราให้ visa คุณไม่ได้ เพราะถึงคุณจะบอกว่าป้า cover ค่าใช้จ่ายระหว่างอยู่ที่โน่น แต่จำนวนเงินใน book bank ไม่พอสำหรับ.... (ฟังไม่รู้เรื่องครับ ไม่รู้ว่าฟังไม่รู้เรื่องหรือว่าพอรู้ว่าโดนปฏิเสธแล้วเบลอๆ แล้วก็เริ่มหยิบกระดาษมาติ๊กว่าไม่ผ่านเงื่อนไขอะไรสักอย่าง ในใจผมก็ เอ๊ะ - -' เมื่อกี้ยังฉลุย ทำไมบทจะไม่ผ่านมันแป้กซะงั้นเลยหงะ ก็เริ่มทำใจแล้วครับ ก่อนจะถามว่ามีหลักฐานทางการเงินอื่น ที่ไม่ใช่ book bank จะดูมั้ยครับ เค้าไม่เอาแล้วครับ) ...
    ผมทำไรไม่ได้นอกจากรับเอกสารแล้วบอกว่า is that all? (yes) -___-'' ง่าาาา

ก็เดินออกมา อารมณ์ทำใจครับ...
    เพราะเค้าพูดถูกมากๆ แต่ผมไม่ไม่ทราบจริงๆครับว่าต้องใช้เงินเท่าไร ที่ให้เค้าดูไปมีประมาณ 5 หมื่นครับ(ซึ่งมันก็ดูพอสำหรับค่าตั๋วเครื่องบินสำหรับสายการบินที่ตัวเองจะไปครับ) เป็น 2 บัญชี 2+3 หมื่น กับบัญชีกองทุนรวม(ซึ่งก็คิดว่าไม่น่าได้ช่วยเท่าไร) แสนนึง แต่มาเห็นทีหลังว่าดันหลุดให้บัญชีตัวเองซึ่งมีอยู่ 6 ร้อยไปด้วย กรรม...จริงๆเลย อีกอย่างนึงว่าการที่บอกว่ามี sponsor อยู่ทางโน้นแล้วจะไม่โดนจุกจิกมากเรื่องเงินของพ่อแม่ (แต่ผมกรอกคน 3 คนเป็น sponsor เลยครับ พ่อ แม่ ป้า, ไม่รู้พลาดตรงนี้รึเปล่า)

อืมม อยากทราบคนที่ผ่านแล้วพอมีประสบการณ์ว่าผมพลาดแค่เรื่องเงินอย่างเดียวเลยรึเปล่าครับจะได้แก้ไขเฉพาะส่วนนั้น  แล้วถ้าจะแก้ไขใช้เงินเท่าไรดีครับเนี่ย... แล้วต้องขอ statement จริงจังมั้ยครับหรือต้องเอา book bank ไปให้ธนาคารรับรองมั้ย...

ขอบคุณมากครับ

ปล ขอให้ท่านอื่นๆโชคดีนะครับ...วันนี้นั่งคุยกับคนข้างๆเยอะเลย แต่เค้าสัมภาษณ์ทีหลัง ไม่รู้เป็นไงบ้าง หวังว่าจะได้นะครับ
    ปล2 ขอบคุณคุณ Susie ด้วยครับ ที่ทำให้ขั้นตอนอื่นๆผ่านไปอย่างราบรื่นไม่มีปัญหา... พลาดที่ตัวเองครับ เฮ้อ
    ปล3 อ้อใช่ ลืมบอกเอกสารที่ใช้เลยครับ
    ของผมมี invitation letter จากป้าครับ(เขียนว่าจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายให้ระหว่างอยู่ที่อเมริกา), ใบรับรองสภาพนิสิต, book bank... เท่านี้แหละครับ

แก้ไขเมื่อ 28 ม.ค. 52 11:58:35

แก้ไขเมื่อ 28 ม.ค. 52 11:50:46

แก้ไขเมื่อ 28 ม.ค. 52 11:49:29

แก้ไขเมื่อ 28 ม.ค. 52 11:47:09

จากคุณ : *omega* - [ 28 ม.ค. 52 11:46:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com