Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ใบมะกูดที่พึ่งย้ายลงกระถางใหญ่มีสีเหลือง ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

สวัสดีค่ะ ขอรบกวนพื้นที่ของเวปสอบถามปัญหาที่กำลังประสบนะค่ะ

ตอนนี้มะกูดที่ชื้อมาสองกระถางได้ย้ายลงกระถางใหญ่กว่าเดิมแต่ว่าตอนนี้ใบมีลักษณะเหลืองๆ ค่ะ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะกระถางหรือเพราะดินเสื่อม ตอนเปลี่ยนกระถางไม่ได้แกะดินเก่าออกแต่ได้ใส่เศษใบไม้รองก้นกระถางแล้วก็ใส่ดินใหม่เพิ่มลงไปเลย เราจะบำรุงอย่างไรดีค่ะ ถ้าหากเรารดด้วยปุ๋ยน้ำจะดีมั้ย หรือว่าถ้าเราจะเพิ่มปุ๋ยจะเลือกพวกไหนดีค่ะ ใบเหลืองเป็นเพราะเชื้อราหรือเปล่านะ  

ตะกี้วิ่งไปเช็คตรงก้นกระถางพบว่าตรงก้นกระถางเจาะเป็นรูเล็กๆ ทั่วไป หรือว่ามันไม่ใหญ่พอจะระบายอากาศ สงสัยพรุ่งนี้ต้องให้แฟนช่วยดูอีกทีแล้ว  

ปกติเมย์จะนำออกตากแดดตอนเช้าแล้วจะนำเข้าบ้านตอนกลางคืน เพราะอากาศอุ่นกว่าเนื่องจากเปิดฮีตเตอร์

เพื่อนๆ มีประสบการณ์ช่วยด้วยนะค่ะ ตอนนี้ก็กำลังค้นหาข้อมูลกัน ต้องดูแลประคบประหงมกันหน่อย เพราะกว่าจะหามาได้ยากมากๆ

อ้อ บ้านอยู่  MS ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : Cutie_May - [ 1 ก.พ. 52 09:46:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com