Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เป็นอย่างไรหนอ นักการฑูต และ ผู้แทนUN

สวัสดีครับ

ผมมีความฝันตั้งแต่เด็กๆว่าชีวิตนี้อยากจะเจอคนหลากหลายประเทศ เชื้อชาติ วัฒนธรรม ก็เลยได้มาเรียนรัฐศาสตร์ ภาคIR หลักสูตรนานาชาติของมหาวิทยาลัยนานาชาติชื่อดังแห่งหนึ่ง ได้เกรดเฉลี่ย 4.00 มาสามเทอมติดต่อกันครับ แต่เมื่อได้เข้ามาแล้วกลับได้ยินกระแสมาว่า การจะเป็นฑูตนั้นยากมาก แม้ว่าจะเรียนสายIRก็มีโอกาสเป็นได้ไม่มากเท่าไร เลยพยายามจะหาความรู้เพิ่ม ตอนนี้ผมกำลังเริ่มเรียนภาษาจีนแบบตั้งแต่นับหนึ่ง (ส่วนภาษาอังกฤษผมค่อนข้างคล่องพอตัว ทั้ง4ทักษะ เพราะเรียนมัธยมที่อเมริกามา) แล้วก็กำลังจะลงนิติ มสธ ควบคู่กันไป
    1) พี่ๆเพื่อนๆในห้องนี้คิดว่าอย่างไรบ้างครับ มันจะทำให้ผมมีโอกาสทำความฝันให้เป็นจริงได้มากขึ้นไหม
    2) การเป็นผู้แทนขององค์กรระดับโลกอย่าง UN หรือ ASEAN ยากไหมครับ จะต้องทำอย่างไรให้มีคุณสมบัติสะดุดตา
    3) พี่ว่าการเรียนควบปริญญาสองใบมันคุ้ม เอาเวลาไปทุ่มให้กับภาษาที่สาม(จีน)หรือสี่(สเปน)จะมีประโยชน์ในสายงานฑูตมากกว่าไหมครับ
    4) ผมจะเรียนเศรษฐศาสตร์ มสธ หรือ นิติ มสธ ดี แล้วถ้าเรียนกฎหมายที่เมืองไทยไป จะได้ใช้ในงานฑูตไหม
    5) ถ้าผมเป็นฑูตไม่ได้ตามที่หวัง การเรียนนิติ จะทำให้ผมไม่ตกงานใช่ไหม เพราะมีคนบอกมากันหลายคนว่า รัฐศาสตร์หางานยาก
    6) เรียน นิติ หรือ เศรษศาสตร์ตอนนี้เพื่อให้ได้ปริญญาตรีสองใบ หรือว่าทำเกรดดีๆเน้นภาษาแล้วรอเอาไว้ต่อโทรดีฃ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
    จาก เด็กชายผู้สับสน

จากคุณ : t_nattawat - [ 4 ก.พ. 52 21:04:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com