Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

Green Card (through Employment) แต่อยากขอให้แฟนด้วย

สวัสดีค่ะ ตอนนี้ดิฉันถือ H1-B อยู่ แล้วกำลังเริ่มเรื่องขอ Green Card (through Employment) โดยทนายของบริษัทเป็นผู้ดำเนินการให้
    ดิฉันมีแฟนซึ่งคบกันมา 6 ปีแล้ว ตอนแรกตั้งใจว่าทำงานเก็บเงินแล้วอีก 2-3 ปีถึงจะแต่งงาน (แฟนกลัวมาขอแล้วแม่ไม่ยกให้ค่ะ ฮ่าฮ่า)
    แต่หลังจากศึกษาแล้วพบว่า ถ้า Green Card holder เป็นผู้ขอให้ จะต้องรอนานถึง 5 ปีขึ้นไป!
    ต๊กกะใจ...แจ้นกลับไปหาข้อมูลเพิ่ม แล้วได้ยินผ่านหูมาว่า
    ถ้าแต่งงานก่อนที่จะยื่น I-485 (Adjustment of Status - AOS) จะสามารถยื่น case ของคู่สมรสไปพร้อมกันได้
    (ไม่แน่ใจว่า หมายถึง I-130 Petition for Alien Relative และ I-864 Affidavit of Support หรืออย่างไร)

อยากทราบว่า ข้อมูลนี้เท็จจริงอย่างไรหรือคะ?

ตอนนี้ แฟนทำงานอยู่ที่ไทย บินมาเยี่ยมดิฉันด้วยวีซ่าท่องเที่ยวปีละครั้ง เข้าออกและอยู่ถูกต้องตามกำหนดทุกครั้ง
    ถ้าข้อมูลที่ว่าทำได้ถูกต้องตามกฎหมายจริง ดิฉันต้องกลับไปแต่งงานที่ไทย แล้วกลับมายื่นเรื่องให้แฟนคู่ไปกับ case ของดิฉัน
    ขณะนั้นแฟนต้องรออยู่ที่เมืองไทยระหว่างรอเรื่อง ดิฉันเข้าใจถูกไหมคะ???

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ :-)

จากคุณ : x'mas - [ 8 ก.พ. 52 06:28:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com