Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ใช้เวลานานแค่ไหนคะ กว่าจะได้ Green Card จากนายจ้าง แบบEB2

ตอนนี้ รอ Labor cert มา 9 เดือนแล้วค่ะ ทนายบอกว่า ตอนนี้ขั้นตอนช้ามาก อาจจะต้องรอต่อไป อีกหลายเดือน ไม่สามารถเร่งอะไรได้

อยากทราบว่า ถ้า Labor Cert approve แล้ว ต้องรออีกนานแค่ไหน ถึงจะเป็นอิสระจากนายจ้าง หรือย้ายงานได้

ปลายปีก่อน บริษัทตัดคนออกไปหลายชุดแล้ว เริ่มตัดงบประมาณ อาจจะลดเงินเดือนเร็วๆนี้ ไม่รู้ว่า เมื่อไหร่จะถึงคราวซวยของเรา

ตอนนี้อยากได้ Green Card เร็วๆ เพราะถ้าถูกให้ออก ทุกอย่างต้องเริ่มใหม่ ค่าทนายก็จ่ายเองด้วย

ไม่ทราบว่า ทนายมีผลต่อระยะเวลาการขอ Green Card หรือปล่าว เราสามารถเร่งอะไรได้บ้าง ตอนนี้ถามทนายทุกเดือนเลยค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : Nana - [ 8 ก.พ. 52 13:08:53 A:71.208.163.233 X: TicketID:167327 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com