Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

น้อยใจครับ เป็นคนไทยใครๆก็ไม่รัก

เหะๆ ที่จั่วหัวไว้ก็ไม่เชิงจะสื่อตามนั้นอะครับ แต่ก็มีบางส่วนครับ คือมีประสบการณ์ที่ไม่ดีทั้งที่ได้เห็น และได้ฟังมา ผมทำงานเกี่ยวกับสายการบินครับ รู้สึกไม่ดีทุกครั้งเลยนะครับ ที่เวลามีผู้โดยสารคนไทยมาเช็กอิน แล้วเนี่ยจะได้รับการจับตามองเป็นพิเศษ(ผมทำไฟลท์บินไปฝรั่งเศส เนเธอร์แลนด์)ประมาณว่าหัวหน้างานจะรู้รายชื่อคนที่จองตั๋วไว้แล้ว ก็จะมาบรีฟก่อนทำไฟลท์ว่า ให้ดูให้ดีๆมีคนไทยขึ้น เช็กวีซ่า เช็กกระเป๋า ถามให้ละเอียดว่าจะไปไหน ทำไม ทำอะไร ทำยังกะเป็นตม.อย่างงั้นเลย นั่นยังไม่เท่าไหร่  ที่ผมเห็นแล้วอนาถใจมากคือความรู้สึกที่เหมือนดูถูกคนชาติเดียวกันเอง  เวลาฝรั่งมาเช็กอิน จะขออะไรก็ให้ ถ้าไม่ได้จริงๆยังอุตสาห์  ตามหัวหน้ามาเคลียร์  คุยอย่างสุภาพ  แต่กับคนในชาติเดียวกัน กับได้รับการบริการที่ต่างออกไป  วันไหนไฟลท์เต็ม  วิชามารอย่างนึงก็คือ  เจรจากับคนไทยก่อน  อาจจะเพราะคุยง่ายกว่า รู้ว่าไอฝรั่งมันคงดื้อไม่ยอมแน่  แต่มันไม่ถูกต้องอะครับ ไม่ว่าใครก็ตามย่อมอยากเดินทางตรงเวลาของตัวเองทั้งนั้น  มันมีกฎของสายการบินในการเรียงความสำคัญของผู้โดยสารอยู่แล้ว  ไม่น่าต้องมาใช้วิชามารนอกคอกกันเลย   อีกอย่าง เวลาไปเมืองนอก  โดยเฉพาะยุโรป  ผมรู้สึกได้ถึงความเป็นพลเมืองชั้นสอง  ไม่ว่าจะอะไรก็ตามคนในประเทศเค้า จะบริการให้กับคนในชาติตัวเองก่อน  เลยมานั่งคิดว่า อ่าว  แล้วในชาติเราเองเล่า  ทำไมคนไทยก็ยังเป็นพลเมืองชั้นสองอีกละ  พนักงานโรงแรม ยังไม่ค่อยอยากจะบริการคนไทย บางที่ไม่รับคนไทยด้วยซ้ำ  เอาแค่ขึ้นแท็กซี่หน้าประตู้น้ำ มาบุญครอง ประเทศตัวเองแท้ๆมันยังไม่รับคนไทยเลย  ไหนจะบินไปยุโรปทีต้องวิ่งวุ่นขอวีซ่า  สเตทเมนท์ ใบรับรองกันขาขวิด  แต่ฝรั่งอยากเข้าไทยก็มาได้สบายใจเฉิบ  เฮ้อ ว่าแล้วก็เซ็ง  มันมีอีกหลายๆอย่างครับ แต่พิมพ์ไม่ไหว  ประเด็นง่ายๆคือแค่รู้สึกว่า คนในชาติเรา เรายังไม่รักกัน  ไปชาติอื่นเค้าทำอะไร ดูถูกอะไรผมไม่คิดอะไรหรอกครับ เราไม่ใช่คนในชาติเค้านิ  แต่นี่ชาติเราบ้านเกิดเมืองนอนเราแท้ๆ ทำไมถึงไม่รักที่จะบริการสายเลือดเดียวกันละครับ

แก้ไขเมื่อ 08 ก.พ. 52 14:01:22

จากคุณ : รักอาม่า - [ 8 ก.พ. 52 13:57:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com