Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอคำแนะนำเรื่องการชดใช้ทุนรัฐบาล

ดิฉันได้รับทุนรัฐบาลมาเรียนต่อต่างประเทศได้สามปีกว่าแล้วค่ะ ตั้งแต่ตอนที่ได้รับทุนมาดิฉันก็ดีใจมากและตั้งใจไว้สูงสุดว่าอยากจะกลับไปเป็นอาจารย์ทำงานที่ประเทศไทยค่ะ ตอนก่อนมาได้มีการตรวจสุขภาพกายและจิต ตอนนั้นก็เป็นกังวลเหมือนกันว่าตรวจทางสุขภาพจิตจะไม่ผ่าน เพราะโดยส่วนตัวแล้วดิฉันเป็นคนคิดมากค่ะ และเคยคิดอยากตายมาแล้วแต่ว่าไม่ได้มีโอกาสได้ทำ ตอนนั้นก็เจอคำถามที่บีบคั้นแต่ก็พยายามโกหกตอบไปว่าสามารถรับมือได้ค่ะ โดนถามอยู่นานมาก แต่สุดท้ายก็ผ่านมาได้

แต่ตั้งแต่ช่วงต้นปี 51 มีเหตุการณ์ที่กระทบถึงจิตใจรุนแรงเกิดขึ้นหลายอย่าง สุญเสียความพยายาม ความมุ่งมั่น ความรู้สึกอยากเรียนให้จบกลับไปใช้ชีวิตอยุ่ที่เมืองไทยถูกบั่นทอนลงทุกวันๆ ร้องไห้วันเว้นวันเลย และเคยจะฆ่าตัวตายมาสองครั้งตอนกลางปี แต่ที่รอดมาได้เพราะว่าตอนนั้นที่กำลังจะทำพอดีที่บ้านโทรมา พอได้ยินเสียงแม่ สงสารแม่ และถ้าเกิดดิฉันไม่ตายขึ้นมาแล้วจะต้องไปรพ จะต้องมีค่าใช้จ่ายเกิดขึ้นอีก ดิฉันไม่ได้เล่าให้ที่บ้านฟังว่ามีความทุกข์แค่ไหน ทุกครั้งที่คุยกันก็จะพยายามคุยอย่างปรกติ บอกเรื่องเรียนก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร ไม่อยากให้ทุกคนเป็นห่วง

ดิฉันทรมานมากค่ะ คิดวกเวียนไปมามานานแล้วค่ะ พยายามคิดถึงความตั้งใจของตัวเองที่อยากเรียนให้จบกลับไปเป็นอาจารย์ แต่ว่าดิฉันทนไม่ได้แล้วค่ะ ดิฉันคิดทางออกไว้ว่าถ้าได้กลับไปที่เมืองไทยคงจะดีขึ้น อยากทราบว่าถ้าเรียนไม่จบ สามารถทำงานชดใช้ทุนได้หรือไม่คะ เพราะว่าฐานะทางบ้านก็อยู่ในระดับปานกลาง ดิฉันคงไม่สามารถชดใช้ทุนเป็นเงินจำนวนสามเท่าของที่รับมาได้ค่ะ และไม่สร้างภาระหนี้สินให้กับทางบ้าน แต่ถ้าต้องใช้เงินคืนจริงๆดิฉันคงต้องหนีทุนด้วยการฆ่าตัวตายค่ะ เพราะถึงไม่มีดิฉันอยู่เรื่องค่าใช้จ่ายที่บ้านก็สามารถอยู่ได้ค่ะ แต่ว่าถ้ามีหนี้สินที่เกิดขี้นมาเพราะดิฉันทนใช้ชีวิตให้เรียนอยู่ที่นี่ไม่ได้แล้ว ที่บ้านคงจะรับภาระไม่ได้ค่ะ ดิฉันไม่อยากทำให้ที่บ้านเดือดร้อนเพราะความไม่เอาไหนของตัวเองค่ะ

รบกวนผู้ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำเรื่องการทำงานชดใช้ทุนโดยที่ไมสามารถสำเร็จการศึกษาได้ตามที่ระบุในสัญญาด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : sosee - [ 17 ก.พ. 52 00:13:25 A:82.22.202.132 X: TicketID:204825 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com