Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มีวิธีทวนภาษาจีนยังไงกันบ้างคะ จะไปออสแล้ว

เคยเรียนภาษาจีนมาครึ่งปี แต่เรียนมา 5 ปีแล้วค่ะ ที่เมืองจีน ลืมไปเยอะมากๆ ซัก 80% แต่พอเริ่มทวนๆเข้าหูก็จะคุ้นๆ และก็ค่อยๆ จำได้ พอฟื้นได้ค่ะ แต่ก็ต้องมีคนที่อ่านได้แนะนำด้วย คือ ตรงฟังกับอ่าน มันพอฝึกได้อะค่ะ เขียนด้วย แต่อ่านนี่อ่านไม่ค่อยออกตอนนี้กำลังจะไปเรียนโทที่ออสค่ะ แต่คิดอยู่ว่าจะแว้บไปเรียนภาษาก่อนเทอมนึงดีไหม แต่ถ้าไปก็ต้องเริ่มกระบวนการสมัครใหม่หมด คือ ที่ที่ได้มาเนี่ย กว่าจะได้ก็ยากสำหรับเราน่าดูอ่ะค่ะ คือเคยดีเฟอร์มาแล้ว จริงๆ ชอบภาษามากกว่านะคะ แต่สาขาที่เลือกเรียนก็โอเคเหมือนกัน ตอนนี้อายุ 28 ค่ะ ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะทำไงคะ แล้วมีใครพอจะแนะนำวิธีในการฟื้นภาษาได้บ้างคะ

มันติดเรื่องเวลาและวางแผนไม่ค่อยดีอ่ะค่ะ ไม่งั้นก็ไปเรียนภาษาต่อตั้งแต่ก่อนหน้านี้แล้ว

จากคุณ : เหมียว - [ 22 ก.พ. 52 02:08:02 A:124.122.153.11 X: TicketID:161857 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com