Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

***เล่าประสบการณ์ ขำ ขำ ไปสัมภาษณ์ us visa***

วันนี้ 7.30 น.เรามีนัดสัมภาษณ์ขอวีซ่าไปอเมริกา ส่วนใหญ่ก็บอกว่า "อย่าโกหกเด็ดขาด"

เรื่องมีอยู่ว่า เราขอวีซ่า B2 เพื่อไปเยี่ยมแฟน แฟนเราเป็นคนออกค่าใช้จ่ายทั้งหมด เรามีหนังสือเชิญ,สเตทเม้นท์,และหนังสือรับรองการทำงานของแฟนที่เค้าส่งมาให้ แฟนทำงานที่บริษัทซีเมนต์ เป็น Engineer และเอกสารของเรา ส่วนเราทำงานบริษัท.......(มหาชน) เกี่ยวกับ Networking แห่งหนึ่งในกรุงเทพฯ แต่ปรากฏว่าโดนปฏิเสธ

คำถามมีอยู่ว่า (ขอแปลเป็นไทยละกันนะคะ) ก็สวัสดีกันเรียบร้อย

ท่านกงสุล : ทำไมถึงไปอเมริกา
    คำตอบ : ไปเยี่ยมแฟนค่ะ
    ท่านกงสุล : ไปที่ Ga ใช่ไหม
    คำตอบ : ค่ะ
    ท่านกงสุล : แฟนเป็นอเมริกันใช่ไหม
    คำตอบ : ใช่ค่ะ
    ท่านกงสุล : มีแพลนจะแต่งงานเดือน พ.ย. ใช่ไหม? (ในจดหมายเชิญระบุ)
    คำตอบ : ใช่ค่ะ เรามีแพลนจะแต่งงานกันในเดือน พ.ย.09
    ท่านกงสุล : ขอดูเอกสารทั้งหมดได้ไหม?
    คำตอบ : ได้ค่ะ หลังจากนั้นเราก็ยื่นเอกสารทุกอย่าง มี หนังสือรับรองจากบริษัท statement และเอกสารของแฟนทุกอย่างที่หอบไป.....สุดท้าย
    ท่านกงสุล : เสียใจด้วยนะคะ ทางเราไม่สามารถให้วีซ่ากับคุณได้ และก็ยื่น passport กลับมาให้เรา
    คำตอบ : ค่ะ ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณค่ะ สวัสดีค่ะ

ฮืมมมม....อึ้งค่ะ เราก็ไม่ได้โกหกอะไร ในจดหมายจากบริษัทก็ระบุวันลางาน วันเริ่มทำงาน ตำแหน่ง เงินเดือน พร้อมสรรพ

สรุปว่า...วันนี้เราพกดวงไม่ดีไป เลยอดได้วีซ่า (สงสัยกงสุลคิดว่าเราคงจะไปเป็น Robin Hood !!! อีกคน

ขอบคุณพี่น้องชาวไกลบ้านนะคะที่มาแชร์สิ่งดีๆ ไว้ตรงนี้ เราได้ความรู้ใหม่ๆ จากห้องนี้มากมายค่ะ

หากท่านใดมีคำถาม สามารถถามได้นะคะ เรายินดีตอบค่ะ ถ้าตอบได้

จากคุณ : yuwanna_kk@hotmail.com - [ 23 ก.พ. 52 20:26:56 A:192.168.0.17 X:119.160.218.104 TicketID:201753 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com