Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

คนอเมริกาเค้าเลือกที่จะเรียนปริญญาตรีหลายๆใบมากกว่าเรียนต่อโท จริงหรือครับ

อันนี้ผมได้รับจากการบอกเล่าของเพื่อนที่เป็นชาวมะกันมาน่ะครับ ว่าที่บ้านเค้านิยมเรียนป.ตรีหลายๆใบมากกว่าที่จะเรีนป.โท
    อันนี้ ผมเห็นตัวอย่างจากฝรั่งหลายๆคนที่ผมรู้จักด้วยอะครับ จบป.ตรี 2-3 ใบ และเลือกที่จะเรียนต่อไปแม้อายุจะเยอะแล้ว

ผมอิจฉาอะครับ ผมเองจบตรีมาใบนึงแล้ว ยังรู้สึกอยากกลับไปเรียนอีก เพราะอยากได้ความรู้อะไรอีกเ้ยอะแยะ
    แต่ค่านิยมในเมืองไทยผมว่า ไม่ค่อยมีใครเห้นด้วยกับเรื่องพวกนี้เท่าที่ควรอะครับ

ว่าแต่ ... ตกลงที่ต่างประเทศเค้านิยมเรียนป.ตรีกันหลายๆใบ จริงหรือครับ ?

จากคุณ : กระบี่ไร้เลือด - [ 24 ก.พ. 52 17:37:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com