Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

* * * เรียน MBA ยูท๊อป เพื่ออะไร * * *

สวัสดีค่ะ ตอนนี้กำลังสนใจที่จะศึกษาต่อ ด้าน Business ค่ะ ทีนี้ได้คำแนะนำจากผู้ใหญ่หลายท่านว่า ถ้ามีความสามารถและเงินเก็บพอที่จะไปยู Top 5 ได้ ก็ควรจะไป อย่ามักน้อย ใจจริงก็อยากไปอยู่แล้วค่ะถ้ามีโอกาส แต่คิดไปคิดมาก็สงสัยว่าสิ่งที่จะได้จากยูท๊อป ทั้งในระยะสั้น และระยะยาว คืออะไรเหรอคะ แล้วคุ้มกับค่าใช้จ่ายที่เสียไปหรือป่าว เทียบกับไปการเรียนต่างประเทศในหมาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียงไม่เทียบเท่าแต่ค่าใช้จ่ายต่ำหรือค่าเรียนฟรี เช่นมหาวิทยาลัยในแถบยุโรป

เท่าที่ลองคิดดู

Top 5 Universities
    + เพื่อนฉลาด connectionดี ได้ไอเดียและแรงบรรดาลใจจากเพื่อน
    + อาจารย์ที่มีชื่อเสียง คุณภาพการศึกษาที่ดีกว่า??
    + ฃื่อดี จบมาหางานง่ายกว่า
    + ชื่อเสียงวงตระกูล
    + โอกาสทำงานต่างประเทศ เงินเดือนดี
    - แต่ตอนนี้เหมือนโอกาสทำงานต่างประเทศทั้งอังกฤษและอเมริกาค่อนข้างต่ำ และเป็นไปได้สูงว่าต้องกลับมาทำงานเมืองไทย ซึ่งเงินเดือนที่ได้อาจสุง แต่ถ้าจะเอาให้คืนทุน ก็อาจไม่คุ้มค่าเรียนหลายล้าน
    - ค่าใช้จ่ายสูง
    - จบมา ถ้าเป็นมนุษย์เงินเดือน ทำงานเพื่อคืนทุน มีความเป็นไปได้ที่จะบ้างาน ไม่มีเวลาให้ครอบครัว เกิดเป็นความเครียด เงินแปรผกผันกับความสุข

เลยสับสนว่าเรียนมหาวิทยาลัยมีชื่อเพื่ออะไรคะ

1. เพื่อให้มีเงินเยอะขึ้น <-- การเรียนยูท๊อปเหมือนเป็นการลงทุน แต่การจบยูท๊อปจะทำให้เราก้าวกระโดดได้เร็วกว่าขนาดนั้นเหรอคะ
    2. เพื่อพิสูจน์ว่าทำได้ เป็นชื่อเสียงแก่ตัวเราต่อไป
    3. เพื่อความรู้ที่ดีกว่า <-- คุณภาพของมหาวิทยาลัยจะต่างกันขนาดนั้นเลยเหรอ (ไม่พูดถึงมหาวิทยาลัยห้องแถวนะคะ)

อยากฟังความคิดเห็นของพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ลุงๆ ป้าๆ ในห้องไกลบ้านนี้ค่ะ ว่าคิดกันอย่างไรกันบ้าง ลองฃ่วยแชร์ประสบการณ์ หรือความคิดเห็นหน่อยเถอะคะ ขอบคุณค่ะ

จะไปบอลโลก

แก้ไขเมื่อ 07 มี.ค. 52 13:55:15

จากคุณ : Unintended - [ 7 มี.ค. 52 01:46:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com