Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มาเมืองนอก หาห้องเช่า บ้านเช่าทางเว็บ ระวัง Scam นะคะ ประสบการณ์จริงค่ะ

มีประสบการณ์จริงมาฝากค่ะ คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับน้องๆ หรือเพื่อนๆ ที่ไปเรียนที่เมืองนอก แล้วต้องหาบ้านเช่า, ห้องเช่า, แบ่งห้องเช่า โดยหาข้อมูลผ่านทางเว็บไซท์ต่างๆ เรื่องนี้อาจจะยาวหน่อยนะคะ แต่รู้ไว้ใช้ว่านะคะ

ลูกน้องของเราที่ร้าน เป็นนักเรียนมาจากสิงคโปร์ชื่อเจนนี่ มาอยู่ที่ออสเตรเลียได้พักใหญ่ๆ ที่พักแห่งแรกของเธอได้มาจากการติดต่อผ่านทางเอเยนต์ ก็อยู่มาประมาณเกือบปี ปรากฏว่าวันหนึ่งเจ้าของบ้านบอกว่าจะย้ายกลับมาอยู่เอง เจนนี่ก็ต้องหาที่พักแห่งใหม่ เธอจึงหาที่พักผ่านเว็บ

เธอได้เห็นโฆษณาห้องพักใหม่ หรูหราใจกลางเมือง CBD ราคาแค่ $250 ต่อสัปดาห์ พร้อมเฟอร์ มีเจ้าของอยู่ที่อังกฤษ แต่ได้ซื้อห้องนี้ไว้ที่ออสเตรเลีย โดยทิ้งเบอร์โทรศัพท์ที่นำหน้าด้วยรหัสประเทศ 44 ซึ่งเป็นของอังกฤษ (ในโฆษณาบอกว่าอยู่ลอนดอนค่ะ) ในหน้าโฆษณานั้น ได้ลงรูปห้อง, เฟอร์, สถานที่ รายละเอียดที่อยู่อย่างละเอียดยิบ พร้อมรายละเอียดนิสัยของเจ้าของว่าเป็นคนน่ารัก ชอบศึกษาวัฒนธรรมของคนเอเชีย ใจกว้างพร้อมที่จะให้คนเอเชียมาแบ่งเช่าห้อง บรา..บรา...บรา...

เจนนี่ เห็นห้องนี้ แล้วคิดว่าถูกดี ไม่น่าเชื่อว่าใจกลาง CBD นี้ จะมีห้องราคาถูกแบบนี้ จึงคลิกเพื่อขอติดต่อขอเข้าชมห้องนี้ทันที ก็ได้รับการตอบกลับอย่างเป็นมิตรว่า ยินดีที่เธอจะมาดูห้อง แต่ขอให้เจนนี่วางมัดจำเพื่อเข้าชมห้อง ย้ำ!!! ไม่ใช่มัดจำเช่าห้องนะคะ เป็นจำนวน $800 เหรียญ เพื่อเป็นการยืนยันว่าเธอจะมาดูห้อง และเจ้าของห้อง ต้องเสียเวลาติดต่อญาติของตนที่อยู่ที่ออสเตรเลีย มาเปิดห้องให้ดู โดยขอให้เจนนี่ โอนเงินผ่านทาง Western Union มาให้เธอที่อังกฤษค่ะ

เจนนี่ก็เลยโอนเงินให้ตามจำนวนเรียบร้อย อีเมลบอกรายละเอียดการโอนเงินเรียบร้อย แต่หลังจากที่เธอโอนเงินไปแล้ว 1 วัน เจ้าของห้องก็เงียบหายไป ก็เกิดเอะใจ เจนนี่เลยอีเมลไปบอกว่า ไม่อยากดูห้องแล้ว ขอเงินคืนได้ไหม ทางนู้นก็ไม่เคยติดต่อกลับมา  

เจนนี่เลยมาปรึกษาเรา เราก็เลยขอดูรายละเอียดการติดต่อทุกอย่าง ไม่ว่าอีเมลทุกฉบับที่ติดต่อกัน หมายเลขโทรศัพท์ที่อยู่ในโฆษณา รวมทั้งสำเนาการส่งเงินผ่านทาง Western Union มาดู โดยให้สามีของเรามาช่วยดูด้วย และที่สามีจับผิดได้คือ

1.คำโฆษณา – เป็นลักษณะเหมือนก๊อปปี้ มาจากเว็บไซท์ของ real estate agent ทั่วไป

2.ราคาห้องเช่า- ถูกว่าที่เป็นจริง เพราะในทำเลนี้ CBD ค่าเช่าห้อง อย่างน้อยต้อง 450 -600 เหรียญต่อสัปดาห์ขึ้นไป เมืองนอกเค้าจะมีเรทมาตรฐานนะคะ กำหนดตามอำเภอใจไม่ได้ ราคาเช่า, ซื้อ, ขาย จะอยู่ที่ ทำเล, จำนวนห้องนอน, จำนวนชั้น, จำนวนที่จอดรถ ฯลฯค่ะ

3.ภาษาอังกฤษที่ใช้ถาม-ตอบผ่านอีเมลค่ะ สามีบอกว่า แค่อ่านประโยคแรกก็รู้ว่าไม่ถูกต้อง สำนวนไม่ใช่คนใช้ภาษาอังกฤษ – ตัวอย่างเช่น เธอใช้ she are แทนที่จะเป็น  she is…

ก็ทันทีเลยค่ะ สามีดิฉันก็โทรศัพท์เข้าเบอร์นั้น ที่บอกว่าอยู่อังกฤษ ขึ้นต้นด้วยรหัส 44 ปรากฏว่า ได้รับสัญญาณตอบกลับมาว่า “กำลังโอนสายของท่าน – your calling has been transferred” สามีดิฉันเลยเปิด speaker เพื่อให้ดิฉันได้ยินด้วย ได้ความว่าดังนี้ค่ะ

1.ไอ้คนรับสายมันไม่ใช่ฝรั่งค่ะ แต่เป็นสำนวนคนผิวดำ (เริ่มใจเสียค่ะ)

2.สามีดิฉันแกล้งถามว่า โทรมาเรื่องเงินที่จ่ายมัดจำ ตอนนี้ไม่อยากดูห้องแล้ว ช่วยโอนเงินกลับมาได้ไหม มันบอกว่าไม่ได้ สามีก็เลยถามเสียงดุๆ เลยค่ะ “จริงๆ แล้ว ยูไม่ได้อยู่ที่อังกฤษใช่ไหม ยูเป็นพวก scam ใช่ไหม ทำไมต้องทำแบบนี้ อยู่ไนจีเรียใช่ไหม” แล้วสามีก็เริ่มตะคอกค่ะ “แกบอกมาเดี๋ยวนี้นะ ว่าทำยังงี้เพื่ออะไร เอาเงินคืนมา ชั้นจะแจ้งตำรวจ!!!” มันก็ตัดสายเลยค่ะ!!! ตกใจมาก

3.ในขณะเดียวกัน เจนนี่ก็โทรไปที่ Western Union ค่ะ เพื่ออายัดเงิน แต่ว่า.... มันสายไปแล้ว มันรับไปแล้วค่ะ

สามีดิฉันแจ้งตำรวจเลยค่ะ ตำรวจก็ได้แต่บอกว่า ทำใจเถอะ ไม่มีทางได้เงินคืนหรอก พวก scam พวกนี้ มันขั้นเทพแล้ว ดังนั้น แต่ตำรวจก็มีข้อมูล scam เพื่อให้เราสังเกต และไม่หลงผิดดังนี้ค่ะ

1.อย่าหาที่พักผ่านทางเว็บไซท์ ให้ผ่านทาง Real estate agent ดีกว่า ปลอดภัยกว่า แน่นอนกว่าค่ะ

2.ขอให้ระวังสองเว็บนี้นะคะ  scam เยอะ  www.share-accommodation.net  www.easyroommate.com

3.โฆษณาเกินจริง ราคาถูกเกินจริง ทั้งที่ทำเลดีมากๆ (too good to be true) ทางตำรวจตรวจสอบภาพถ่ายที่โฆษณานั้น เป็นการก๊อปปี้มาจากเว็บไซท์ของ Real Estate Agent อื่นที่มีโฆษณาอยู่แล้ว มันเอามาทั้งดุ้นเลยค่ะ ถึงว่า สำนวนโฆษณาห้องเช่าไม่ใช่เจ้าของจริงๆ มันดูมืออาชีพมาก – เสียดายหน้าโฆษณาอันนี้ถูกแบนไปแล้วเพราะกรณีนี้ เลยเอามาลงให้ดูไม่ได้

4.การโอนเงิน ไอ้พวกนี้มันจะใช้ Western Union เป็นหลัก เพราะตรวจสอบไม่ได้ มันปลอม ID, passport ได้เนียนมากๆ และ western union ก็ไม่ได้ตรวจสอบอะไรมาก บางคนไม่มี ID ก็ยังรับเงินได้ ผ่านทางตั้งคำถามลับ (การตรวจสอบยังหละหลวมอยู่) ดังนั้น การโอนเงินอะไรก็ตาม จำไว้ว่า โอนผ่านบัญชีเงินฝากอย่างเดียวเท่านั้นนะคะ หากจะจ่ายเงินสด ตัวเราก็ควรมีสมุดบันทึก เขียนละเอียดการจ่ายเงิน และก็ควรให้คนรับเงินน่ะ เซ็นรับด้วยนะคะ

5.คนพวกนี้ มันชอบอ้างว่ามันอยู่อังกฤษ ซะเป็นส่วนใหญ่ โดยมันสามารถซื้อซิมการ์ดที่อังกฤษ แต่ตั้งค่าโอนสายให้มาที่ประเทศของมันได้ ดังนั้น เมื่อสามีเราโทรไป สายมันถึงบอกว่า “กำลังโอนสายของท่าน”

6.ไอ้เจ้านี่มันใช้ชื่ออีเมลว่า Dianasoul1@hotmail.com และ dianasoul2@hotmail.com

7. พวกนี้มันจะยอมเสียเวลาพูดคุย, อีเมลด้วยความเป็นมิตร นานเลยค่ะ ตำรวจบอกว่า บางคนที่โดนเนี่ย ติดต่อกันนานนับเดือนนะคะ จนเราเชื่อใจ แต่พอได้เงินแล้วมันจะหายไปเลยค่ะ

สงสารเจนนี่ค่ะ ตอนที่รู้ตัวว่าถูก scam เธอร้องไห้โฮเลย เพราะกว่าจะได้ 800 เหรียญนี้ เจนนี่ต้องทำงานถึงสองอาทิตย์นะคะ พอรู้เรื่องคุณพ่อคุณแม่ของเธอก็บินมาหาจากสิงคโปร์ และก็ฝากฝังเธอไว้กับดิฉัน โดยตอนนี้เจนนี่ได้ที่พักแล้วค่ะ เจ้าของบ้านดีมากๆ พ่อแม่เธอก็สบายใจ

ตอนนี้ข้อมูลนี้ ถูกส่งไปที่หน่วยงานตำรวจของออสเตรเลียแล้วค่ะ

น้องๆ เพื่อนๆ ที่จะมาเมืองนอก อย่าคิดว่าไม่ได้ไปออสเตรเลียก็ไม่เป็นไร อย่าลืมว่าพวก scam ไนจีเรียน มันไปทั่วโลกแหละค่ะ ก็อ่านไว้เป็นความรู้นะคะ

จากคุณ : bluetonguecafe - [ 7 มี.ค. 52 12:26:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com